GiÚp Em VỚi!

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi aquang7032, 26/8/07.

1. aquang7032

aquang7032 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Chào mọi người, em la dân mới chơi chim khuyên. Dao nay con k nha em co biểu hiên lạ lam, cụ thể là ngày nào no cũng xơi hêt một cóng cám đầy+ một cóng nc day ---------------> đi ị ra toan nc. không biết có phai nó mắc phải bệnh đi ỉa hay không nữa~X( . bác nào biết thi giup em với.
    tiện dây em cũng tb luôn cách làm cám:
    1 cái lương khô đậu xanh+ 1,5 lạng bột dỗ xanh( co vỏ)+ 4 lòng đỏ trứng gà+ 0.5 lang sau quy khô
    không biết em làm thế này co đúng không. [-(

Rất mong sự giúp đỡ của cac anh.

2. em xem lại cám của em có bị ẩm ko đã đảo đều chưa? nếu cám chuẩn thì trắc do con đấy bị bệnh đường ruột

3. em xem lại cám của em có bị ẩm ko đã đảo đều chưa? nếu cám chuẩn thì trắc do con đấy bị bệnh đường ruột

4. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Mình thì nghi ngờ thành phần "có vỏ" vì với người vỏ đậu xanh có tính giải độc dễ gây nôn và kích ứng đường ruột dễ đi tiêu, và theo mình nên loại hẳn sâu khô ra khỏi thành phần cám thì tốt hơn.

5. aquang7032

aquang7032 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    cám ơn các bác nhiều!
    Đây là chú khuyên đâu tay của e. Mà e nghĩ chắc do cám rồi bởi chú chim của e vẫn linh hoạt lắm.
    Mong các bác giúp đỡ e nhiều hơn!!!!!

6. tuanminh

tuanminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    em cần xem lại công thức làm bột theo cách làm của anh thì
    3 lòng đỏ trứng gà +3 lạng tôm khô +1 lon đậu xanh+1lon đậu phọng+ 1 lạng sâu quy khô
    sau đó vào khoảng 2 tách trà mật ong
    theo công thức này chim của anh líu như chưa bao giờ dc líu
    chú em thành công

7. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Theo tôi bạn nên xem lại cách sấy cám vì sấy cám ko kĩ thì cám dễ bị ẩm mốc dẫn tới bị đi ỉa . công thức bạn nên làm 1lg đỗ xanh+5 trứng gà+2 thìa cám cò + ... tùy bạn có thể là sâu qui, nhộng tằm . Chúc bạn thành công

8. hanoibird

hanoibird Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác làm cám thế như là cho cả một đại đội chim ăn ý, nếu nuôi ít thì với số lượng cám như vậy chim ăn không bị đi ngoài mới là lạ.

9. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    xin hỏi các bác là cho khuyên ăn nhiều thịt bò có bị tác dụng phụ không?
    con khuyên của em ăn thịt bò vào có vẻ sung hơn hót căng hơn

10. anh_

anh_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Tui cũng thấy một số người cho ăn thịt bò nhưng ko biết tác dụng của nó ra ssao nên ko dám dùng? nhờ cao thủ thôi!!!

11. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    Em cũng có một chú khuyên di phân lỏng có phải là bị bệnh đường ruột không. Cám chim thì rất tốt những con khác ăn đi phân tốt. Nó la chim cưng nên em phải chữa cho khỏi.
    Bác nào có bài thuốc gì hay giúp em với !
    Em xin cảm ơn!

12. bây giờ tôi mới nghe nói đến cho ăn thịt BÒ, chim xung hơn uh, thế thì hay đấy. Bác nào có kinh nghiệm xin nói rõ hơn để anh em HỌC tập...............THANK'S

13. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    em cho 1 ít thịt bò vào cái rọ chấu con khuyên nó rỉa ăn hết, mổ được vài miếng đã hót căng phồng nên rồi , chắc là chú ta muốn cám ơn mình đây mà, nhưng nghe 1 anh chơi khuyên bảo là cho ăn thịt bò vị dưồng ruột nên sợ muôn hởi các cao thủ trên diễn đàn
    mà em thấy có người làm cám chim bằng thịt bò ở trên hà nội có bác nào làm như vậy ko

14. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Theo bạn nuôi chim với số lượng như thế nào là hợp lý chim ko bị đi ỉa , có người nuôi 2- 3 con tại sao ko đi ỉa . Cứ nuôi chim ít là bị đi ỉa vậy cần phải xem lại trình

Last edited: 7/9/07