giúp em với

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Rua_94_HN, 24/10/07.

1. Rua_94_HN

Rua_94_HN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    hix,hôm qua đi học về thấy chú cá la hán của em nằm ngoài hồ(dài 7cm):crying: ,nằm im ko động đậy.tưởng nó chết rồi,bùn quá,định đem cho mấy con rùa xơi,hix.em thả nó vào nước,thấy nằm im dưới đáy bể,thở thoi thóp,huhu.Để 1 lúc sau,thấy nó dần hồi tỉnh.Bây giờ nó cũng khá hơn,nhưng cứ ở dưới đáy bể,bơi đụng lung tung,hix.lúc nó bơi lên đầu cứ hướng xuống dưới,em thả thử 1 chú cá mồi vào ,nó vẫn đuổi theo dc,nhưng ở xa là nó ko đuổi nữa,liệu nó có bị mù ko ạ.Làm sao để nó khỏe lại bây giờ:( ,các anh chỉ dùm nhé.
    P/S:cho nó ăn gì để lên đầu+Mầu ạ

2. kiko

kiko Banned

Thích đã nhận:
    0
    bạn nên sục o-xi mạnh cho cá mau khỏe,với lại cá đang đuối mà bạn cho nó ăn cá con thì làm sao nó dí
    được.tốt nhất là cho thức ăn hộp!:blushing:

3. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chà theo bác nói cá nằm ở ngoài hồ thì ko đc chính xác cho lắm,phải nói là cá nhảy ra ngoài chứ!!!!,đầu tiên em cho bác biết lí do gì cá nhảy ra ngoài nhé,có thể do chất nước dơ,độ ph thay đổi đột ngột,nhiệt độ hồ tăng vọt,hoặc cá hoảng sợ vì người lạ,các nguyên nhân trên đều khiến cá có thể nhảy ra ngoài,cách khắc phục,nên bơm oxi vào hồ với lượng lớn hơn mọi khi,dùng giấy báo che hồ lại để khiến cá bình tĩnh hơn,sau khoảng 1 hay 2 ngày nên cho cá mồi vào để nhử cá,sau đó thì tùy thuộc vào sức sóng của nó thôi,chúc bác thành công!!!!

4. Jube

Jube Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Thành phố: Ha Noi
    Rua_94_HN is on a distinguished road

mới 12 tuổi mà sao máu cá thế :D khâm phục à nha

5. tulip_den

tulip_den Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    thằng e thể loại nào cũng nuôi nhỉ! đã sang trường anh bắt cá sấu chưa! hĩ hĩ!! for Rua_94_HN

6. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá của em bị stress thôi. Nó không chít là may mắn lắm rồi. Em search mấy bài nói về cá bọ nhát sẽ có nhiều thông tin hơn. Trong thời gian này nên cho sủi oxy liên tục, lấy giấy báo dán xung quanh hồ lại, hạn chế làm động cá, cho nó ăn ít thôi.
    Còn việc cho cá ăn gì là tốt nhất thì trước hết con cá phải có gien đầu đã, cho ăn tôm tép + thức ăn viên (JBL, XO, Sumo....) là tốt nhất. chủ yếu vẫn là thức ăn tươi, thức ăn khô chỉ bổ sung thôi

7. NguyenDinhSang

NguyenDinhSang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn sục thêm ôxi ,với kích thươc cá nhỏ bạn nên nuôi hồ nho thôi ,hồ rộng quá sẻ làm chú hoa la hán của bạn sẽ bi duối mà nằm im môt chỗ.