Giúp em với

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi arowanafish, 1/12/07.

1. arowanafish

arowanafish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    :crying: Cá em bị sốc nước mấy ngày nay ... có sửi .. có nhiệt kế ... có đầy đủ ... chỉ thiếu lọc ( cá đẻ nên ko để lọc chỉ chạy ôxi ) ... thay nước cũng thường ... nhưng cá có tình trạng sốc nước ... ai giúp em với nào b-( có cách nào giúp cá ko b-(

2. Koi59

Koi59 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    @ Đừng lo lắng qúa ! Chỉnh lại pH đúng 6.5, cho thêm một muỗng càfe muối hột vô, nhiệt độ tối đa = 30, chỉ hút phân và rà đáy sao cho số nước hút ra là 1/10, sau đó châm thêm 1/10 nước mới, mỗi ngày 2 lần và không cho ăn. Cá không phải bị sốc nước mà do thời tiết thay đổi nên cá có hiện tượng lờ đờ giống như bị bệnh... Nếu nhà có ADSL thì vô YahooM.. sẽ chỉ dẫn chữa cá trực tiếp bằng cách CHAT

3. Cá_đĩa_con

Cá_đĩa_con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Cứu cá là nghĩa vụ cao cả

"Cứu một người phúc đẳng hà sa", bài viết của bác đầy tính nhân bản.
    Bác thật là người tốt, trời phật sẽ phù hộ cho bác và gia đình (tất nhiên cả cá của bác nữa chứ).

4. badboybbbb

badboybbbb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    cá đĩa con làm gì mà nghiêm trọng dữ vậy, arowanafish không nói thì thôi mà bác nói cứ như vừa được cứu mạng vậy .............

5. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Bạn cứ đọc kỹ lại mà xem:
    - Đầu tiên là động viên arowanafish này.
    - Tiếp sau là hướng dẫn cách xử lý này.
    - Tiếp sau nữa là bày tỏ sự sẵn lòng giúp đỡ tiếp theo, thậm chí online này (quá sẵn sàng).
    Tôi không nghiêm trọng hóa vấn đề đâu, ở đời người ta thường bàng quan với những đau khổ của người khác, ít khi sẵn lòng giúp nhau như vậy lắm, được như thế thật là đáng quí.

6. badboybbbb

Thích đã nhận:
    22
    arowanafish là đệ tử của bác KOI59 mà, đương nhiên là rất thân tình. Nhưng bác KOI59 cũng rất tốt bụng, sẵn sàng giúp đỡ các thành viên và tặng một số cá để khuyến khích mọi người theo như em biết. Không biết bác Cá đĩa con đã vào diễn đàn lâu chưa, chứ ngoài bác KOI59 ra còn rất nhiều anh em hết sức tốt bụng trên diễn đàn . Ý em muốn nói ở đây là dù cá quí và thân thiết đến đâu thì chúng cũng chỉ là cá, cứu cá khỏi sốc nước thì việc gì đến nỗi "phúc đẳng hà sa" và "đầy tính nhân bản". Xin lưu ý là em không phủ nhận tính nhiệt tình và tốt bụng "quá đáng" của bác KOI đâu nhé. Thứ lỗi em nhiều chuyện lắm lời, em muốn spam một tí cho vui vậy thôi, bác Cá đĩa con đừng giận nhé ^^.

7. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Các bác này rõ là...
    Đến khen người khác mà cũng không cho tui khen. Mà tui khen đúng, thật lòng đấy chứ.
    Từ nay giở đi tôi sẽ kiệm lời khen thui để cho các bác bằng lòng :(

8. badboybbbb

Thích đã nhận:
    22
    Ha ha, em đã nói em chỉ spam cho vui mà. Bác và em nói qua nói lại hồi dám bị mod xóa bài, ban nick hết quá. Em có ý gì đâu, bác đừng hiểu lầm nhá. Còn về lời khen thì bác cứ tuông ào ạt vào, không thì những người như em, không biết viết gì có mà thanks không mà không ...thanked. Bác mà kiệm lời khen cho em bằng lòng là em cũng không cãi với bác nữa cho bác bằng lòng đấy :D .

9. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Thế là tui lại tiếp tục được khen rùi ah :applause: :applause: :applause:

10. arowanafish

arowanafish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    chài ơi ... 2 ông nài ... cái topic này em lập lâu roài ... ngày đâu tiên cầm con cá trong tay là em post topic này ... giờ 2 bác này vào khen nhau ... em chấp tay xin pó tay =)) ... mod đóng dùm em cái topic cái ... :D ...