giúp em với

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi tapchoi, 14/1/08.

1. tapchoi

tapchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới mua con chòe lửa nhưng không hiểu sao đem về nó không chịu ăn sâu, mua trứng kiến về nó cũng không ăn, nó toàn uống nước rồi ị ra nước không à. Qua giờ em cứ phải bắt ra nhét đồ ăn vào miệng. Mọi người giúp em đi ạ, gấp lắm không nó die mất

2. __Nick__

__Nick__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    này nhá. bước đầu chú nên bỏ nó vào lồng, để đầy đủ thức ăn nước uống vào cóng, nhớ là lượng thức ăn khoảng 1 đến 2 ngày nhá. ( sâu và trứng kiến. trứng kiến nên rãi dưới bố lồng ) sau đó trùm áo lồng kín lại, và để nơi nào ko ồn ào. Cứ vậy là em nó tự ăn thôi. ko die đâu mà sợ. Em nó ko ăn là do mới đem về sợ quá nên vậy thôi. thử đi nhá

3. tapchoi

tapchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nó vẫn chưa ãn bạn ạ, 2 ngày rùi không bít có sống nổi không.Cứ bạch miệng ra nhét đồ ăn vào hoài không biết nó có sao không nhỉ? Cho mình hỏi chòe than/lửa, chào mào thì nhịn đói khoảng bao nhiêu lâu là phải cho ăn lại ngay. Tại mình muốn vào cám cho mấy con bổi của mình nhưng sợ để lâu mà nó không ăn cám lỡ nó chết thì uổng.Thanks

4. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Bạn càng làm vậy nó càng sợ mà không ăn, giờ trùm kín áo lồng lại để nơi yên tĩnh ít người qua lại, chỉ khi nào cho ăn mới lại gần mở áo lồng, nhìn nó ít thôi, cho cám cò trộn sâu vào, đói là ăn thôi

5. Joe66

Joe66 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Chim bạn sao chớ bổi lửa mình bắt về ăn như giặc. Nó ăn cào cào, dế bằng hai con than. Còn liu điu to đến nỗi Mi chạy thì nó nuốt chửng không lòi đuôi. Phân thì cứng ngắc như mấy viên con nhộng. Chim khó ăn nên phóng sanh bạn ạ. Hoặc lựa mấy con có ăn biết cám rồi dễ hơn.

6. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    bạn thân mến

mình đã chia sẻ với các bạn trên mạng rui đấy . Chim của bạn có lẽ bị tiêu chảy . Bạn thử mua vài lọ GENTAMICIN rồi pha vào nước cho chim uống. Nhớ chỉ để lại ít nước trong cong thôi nhé . Để nhiều nước chim tắm dễ bị điếc lắm. Chúc bạn thành công, tạm biệt/

7. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Đừng có nóng vội vào cám, bạn càng chăm nhiều chim càng sợ, cứ trộn sâu với cám khoảng 1-2 tuần là OK mà, nó đói tự khắc phải tìm cái ăn. Nếu không ăn thì giữ lại làm gì nữa. Mà ở ngoài hàng, chim bổi đã vào cám thiếu gì, sao lại phải khổ thế