GIÚP EM VỚI

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi caigicungthich, 22/4/08.

1. caigicungthich

caigicungthich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    139
    Hôm rồi bể tép RC của em bi giun,:(the la em bắt hết tép sang 1 bể khác và sổ giun = thuốc fucaca.4 ngay sau thay nước mới (suc khí 1 ngày) và bỏ tép vào lại.:blushing:hom sau thi em co rải 1 lớp ADA mỏng lên lớp nền cũ:-S;và từ hôm đó đến nay,hôm nào cũng có tép chết cả,~X(cho ăn thì thấy tép bỏ ăn.:crying:
    bác nào biết ly do tại sao thì giúp em với.cảm ơn các bác."HEO MI....HEO MI":crying::crying::crying:

2. caigicungthich

Thích đã nhận:
    139
    sao không ai giúp em hết nè.nhanh nhanh lên mấy bác ơi.

3. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    BG cũng chưa gặp trường hợp nào như vậy, bạn thử thay nước xem sao, nhớ thay khoảng 20% vì tép khá nhạy nước, BG thường thấy tép chết hàng loạt vì nguyên nhân hóa chất, sốc nước... Còn tép chết từ từ và ít một thì BG chưa gặp, bạn nên kiểm tra lại các yếu tố khác xem có gì bất thường ko nhé.
    Thân chào.

4. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Có thể nguyên nhân tép bỏ ăn và chết từ từ không liên quan gì đến ADA cả. VR đã từ đổ thẳng ADA vào bể tép (trước đó chỉ có nham thạch thôi), không bắt con nào ra cả mà cũng chẳng sao hết.

Bạn thử kiểm tra nhiệt độ nước xem sao , nóng quá tép sẽ yếu và bỏ ăn, dễ chết. Tép đỏ tuy chịu được nhiệt độ cao hơn các loài khác, nhưng cũng nên giữ nhiệt độ dưới 30 độ mới được

5. Freak

Freak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Các chú các anh cho cháu hỏi là nuôi tép thì trong bể sẽ có cái con j như là con đỉa đúng ko ạ ? Nó có nguy hại j ko ạ ? Cháu nhìn thấy chúng mà ghê quá...

6. caigicungthich

Thích đã nhận:
    139
    cảm ơn các bác.hôm nay mới vừa gắn cho bể 1 cái quạt rồi.nhiet độ xuống rất rõ.để kiểm tra thêm 2 ngày nưa xem sao.cảm ơn cac bác nhé