Giúp em với...

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi duytung, 25/6/08.

1. duytung

duytung New Member

Thích đã nhận:
    1
    Ở nhà em có nuôi 2 con họa mi, 1 con đã thuần và 1 con chim bỗi em mới mua. Lúc em mới mua về thì con chim bỗi cũng có hót, nhưng được mấy bữa thì rất ít hót dù em đã cho an cào cào và dế hằng ngày, em nghĩ là bị con chim thuần đè nên không dám hót. Mấy anh chỉ cho em cách nào để con chim bỗi đỡ bị đè và hót lại đươc không, em có cần mua chim mái về để 2 con chim xung hơn không. Xin các anh chỉ sớm giúp em. Em xin cảm ơn.

KtsBim thích bài này.
  2. songoku234

songoku234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    mang con thuộc kia xa con bổi đi bạn đừng cho con bổi nghe thấy tiếng con thuộc nữa,trùm áo lồng và chăm sóc cẩn thận như lúc đầu là đc,có mái kế bên nữa thì càng tốt

KtsBim thích bài này.
  3. cuong.nghe an

cuong.nghe an New Member

Thích đã nhận:
    4
    theo mình treo con bổi xa ra dùng cho nó thấy mặt nhau và ôp mái cho con bổi bạn ah.

KtsBim thích bài này.
  4. KHUYEN VANG

KHUYEN VANG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    254
    Chắc chắn là bạn phải mua mái rồi.không thì con mộc của bạn sẽ bị hỏng mất.nếu ko cận thận thì con chim thuần sẽ đè con mộc ko thể lên được.Chúc bạn thành công

KtsBim thích bài này.
  5. Tieu Giao

Tieu Giao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Mình thấy tất cả ý kiến đều đúng đó bạn nên mua mái về kẹp với chim bổi. đemchim thuộc ra xa và chùm lại hoặc mở hé thôi

KtsBim thích bài này.
  6. vietanh_s

vietanh_s Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    anh mang con chim boi di gui o đâu đó 1 thời gian, nếu không thì bùm kín nó lại, vì chim mộc mà để nuôi cùng với thuộc thì nó đè là đúng rồi. có con còn không lên được từ đầu luôn ấy. và như các anh đã nói, anh cố kiếm con mái ( mái thuộc) thì con chim mộc của anh sẽ rất nhanh căng. ban ngày anh để con mộc của anh dưới đất, bùm hé lại, cho ăn cào cào. chỉ đến khi cho chim tắm thì đặt cạnh con mái cho nó đỡ dát. đến đêm nếu trời không mưa anh treo chim ngoài cây phơi sương cho chim sảng khoái. em cũng hay làm như vậy. chúc con mi của anh nhanh thuần và hót hay.

KtsBim thích bài này.
  7. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    Theo ý kiến của riêng tôi thì bạn cứ mặc kệ nó. Lúc đầu con bổi của bạn còn lửa rừng nên có hót, sau này bị con thuộc kia đè nên không dám hót, đó là chuyện bình thường.
    Bây giờ bạn o cần phải tách chúng riêng ra làm gì, cứ chăm sóc một thời gian thật tốt, nếu có mái thì càng tốt.
    Sau một vài tháng 2 con sẽ quen hơi nhau, nếu con bổi của bạn thực sự là 1 con chim hay nó sẽ không có gì sợ con thuộc kia cả mà thậm chí lại còn hót đấu lại nữa là đàng khác. Lúc bấy giờ thì bạn có cấm chúng vẫn cứ hót ầm ĩ cả nhà cho mà xem.
    Còn sau 1 thời gian con bổi vẫn không chịu hót lại thì là con chim không thể hay được, bạn nên chọn con khác để nuôi thì hơn vì con bổi kia thực sự là 1 con chim hèn kém, mà đã hèn kém thì cả đời chịu hèn luôn, chẳng lên được đâu.

KtsBim thích bài này.