Giúp em với

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi mabila, 27/4/06.

1. mabila

mabila Member

Thích đã nhận:
    0
    Khu vực em ở ko có nước máy toàn dùng nước giếng,nhưng khỗ cái là nuớc phèn:( .Các bác chỉ em là nước phèn thì mình phải xử lý thế nào mới nuôi cá đc~X(
    Thân gửi

2. cat

cat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hồ bạn lớn không ?
    Nếu nhỏ ra mua nước lọc loại to khoảng 10.000vnđ đổ vô nuôi là ok. Mai mốt có mần thịt thì cũng là CÁ AN TOÀN!:laughing:

3. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Vấn đề này đã được bàn... nát nước hết rồi. Các thành viên mới nên tìm đọc qua các chủ đề cũ trước khi post bài mới để đỡ phải hỏi lại những... chuyện ngày xửa ngày xưa!

4. O2LAHAN

O2LAHAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu vậy thì bác phải trữ nước ở ngoài khoảng 1 tuần hoặc hơn thì càng tốt, nhà bác có lu hoặc bồn không? Nếu bác muốn nuôi cá thì nhất định phải có đồ để trữ nước. Than!

5. new fish

new fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mỗi lần thay nước lại tống vào hồ 25% nước mới
    Ổn o ta ????

6. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Nhà mình cũng nc giến có phèn nè (nc chua lè ), thay nc trưc tiếp luôn đâu cần lắng lọc gì đâu. Nhà bác ở đâu vậy, nếu phèn nhìu wa thì phải lăng nc lại thui 1 ngày là đc. Nếu bác có đk thì mua than hoạt tính về lọc nc theo em là ổn.

7. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nước phèn thì chỉ cần lắng thì ko sao cả.Nhưng tốt nhất bác nên đo PH lại nha,vì thường nước giếng thì độ PH ko ổn định,mình đã từng bị chết 5 con vì nước giếng đó,sau này đo thì mới biết PH=5 ah.

8. Who is fish

Who is fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nhà mình ko xài nước phèn nên ko biết đó là nước gì =========>bí lù nốt .:blushing: :D

9. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    ra chợ Kim Biên bảo người ta bán cho bác hóa chất khử phèn,nhớ hỏi cách xài nha bác.phèn tụ rùi thì lấy nước sạch đo đạt pH nước giếng cho cẫn thận rùi đem vào nuôi cá...rùi cầu nguyện ạ...
    Vì cái gì cũng theo thuyết tương đối của Enstein cả...

10. mabila

mabila Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới chuyển tới ở Q.9 đg Lã Xuân Oai ấy có bác nào ở gần đấy ko thía:confused: .Nước ở đây phèn quá nên chưa chuyển cá dưới tp lên.Thanks các bác đã chỉ cách cho em nhưng sao bác đhuans còn nói là Cầu nguyện nũa làm em ớn quá:( .Con KLHV em nuôi 10 năm roài nên em cưng nó lắm nó mà bị gì chắc em.....:crying: :crying:

11. nhoc_ty

nhoc_ty Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình biết thì dân nuôi tôm cần giờ cũng bị cái chuyện nước fèn, nhưng người ta vẫn nuôi tốt, chỉ tại gần đây nước nhiễm bệnh nên mới chết hàng loạt,
    Hồi đó người ta trước khi xả nước vào ao nuôi có rắc vôi bột khắp ao, sau đó cho nước vào xử lý thuốc cho hết mầm bệnh, và đẻ lắng vài ngày mới thả giống vào nuôi,
    mình đoán là họ tẩy chua bằng cách rắc vôi vào, còn áp dụng vào hồ cá thế nào thì potay.com.vn, các bác mỗi người nghĩ thêm thì sẽ có cách,
    nhà e cũng chơi nước giếng nhưng ko xử lý gì cả, cá vẫn okie,
    chúc các bác vui, cá khỏe, đẹp!!!

12. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Em ở Q.9 khu Chợ Nhỏ phường Hiệp Phú đây bác à? Chắc bác biết chỗ ấy chứ hả?

13. longoc0505

longoc0505 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Nước bị chua là nước có pH thấp, môi trường axít cao. Nước máy chúng ta dùng có pH<7 một chút. Muốn tăng pH của nước phèn ta có thể dùng nước vôi trong{Ca(OH)2} cho từng lượng nhỏ vào khuấy đều và dùng thiết bị kiểm tra pH{đơn giản nhất là giấy chỉ thị vạn năng} kiểm tra lại thấy pH trong khoảng 6,5-7 là được, lọc bỏ cặn ỏ đáy {CaCO3} dùng phần nước trong thay cho cá.

14. mabila

mabila Member

Thích đã nhận:
    0
    Thanks các bác nhiều lắm,những cách mà các bác chỉ em đã làm roài xách con tai tượng ra quăng vào thử thì thấy nó sống tốt,để em đợi khoản 1 tuần xem thế nào rồi mang cá của em lên.thanks các bác 1 lần nữa
    To ddhuans : chợ nhỏ thì biết,nhưng hiệp phú thì mình thua roài.Àh bác có em la hán nào cỡ 2 ngón tay ko vậy bán cho mình vài chú.Nói chung là mình chỉ thích loại la hán nào có chữ thôi:-*
    Thân gửi

Last edited: 1/5/06