giúp em với

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi Who is fish, 23/7/10.

1. Who is fish

Who is fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    các amh em trong forum giúp em với
    hôm qua đọc báo thấy nó nói là trùng chỉ có nhiều chất độc hại, có thể làm cá chết. Mà thứ cá nhà em ăn chính là trùng chỉ. Em định cho ăn lăng quăng nhưng sợ muỗi. Còn thức ăn khô thì nước mau đục. Bây h em cho cá ăn j bây h ?

2. socoladatviet

socoladatviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Bác đọc ở đâu đưa link e xem với, nói chung thức ăn cho người bi giờ còn có chất độc hại nói gì là cho cá =))
    Lưỡng lự như bác thì chắc các em ấy nhịn đói mất, trước thế nào thì giờ cứ vậy thôi bác ơi... :D

3. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Bạn nuôi cá j mới đc chứ! Cá nhỏ đàn thì thức ăn khô là được. Nước mà bị đục bởi cho ăn là do bạn lười ko thay nước, do lọc kém. Còn nếu đáp ứng được những nhu câù tối thiểu của bể nuôi cá thì có thể cho ăn phối hợp thức ăn khô với thức ăn tươi. Vài bữa khô cho 1 bữa tươi. Thức ăn nào cũng có tác dụng riêng, mình thấy thức ăn khô còn có thể được bổ sung thêm nhiều thành phần khác khi sản xuất, thức ăn tươi thì cá lên màu đẹp.
    Còn nếu mà bạn lưỡng lự thì dùng sâu đỏ đi, đông lạnh cũng có mà tươi cũng có đó!!!!!!!

4. TrungKing

TrungKing Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn phải nói là đang nuôi cá gì chứ? rồi sao đó AE sẽ tư vấn cho bạn tiếp theo.

5. Who is fish

Who is fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    @socoladatviet: em doc tren bao hom qua. Không phải đọc trên mạng
    Mình nuôi cá chép.

6. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Một phần nào đó do bộ lọc của bạn quá yếu (kể cả hệ vi sinh cũng yếu luôn) nên mới gây ra tình trạng như vậy.

khietnhung thích bài này.
  7. khietnhung

khietnhung Active Member

Thích đã nhận:
    4
    trùn chỉ là thứ tốt nhất cho cá rồi đó bạn ơi, giàu đạm, cá nhanh phát lắm... nếu bạn sợ thì mua trùn về bạn rửa kĩ hãy cho ăn, bây giờ thức ăn nào cũng có chất này chất kia thôi bạn ah. chúc bạn có đàn cá đẹp :)

8. longbeo

longbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Bạn mà ko định cho cá ăn trùn chỉ + thức ăn khô nữa thì tương tự bạn bảo người Việt Nam mình đừng ăn cơm nữa! Trùn chỉ độc hại đâu chưa biết nhưng cái tờ báo mà bạn đọc đã có lí do nào để khẳng định cá chết là vì ăn trùn chỉ chưa? Trong khi đấy là thức ăn truyền thống và từ xưa xửa đến jờ chắc chưa có ông nào nuôi cá cảnh một cách tử tế, từ a ma tơ đến các prồ mà ko hề dùng đến được, nếu còn muốn cá khỏe và màu sắc tươi đẹp ! Còn bảo trùn chỉ bẩn thì ko ai dám phản đối cả, ai mà chả biết nó ở đâu ra! Còn thức ăn khô mà bẩn trong bể cá chép thì mình nghĩ đúng là do bạn cho ăn thừa, bọn chép cậy đuôi to, hay múa nên khoắng thức ăn thừa tan ra làm bẩn nước thôi, bạn giảm lượng thức ăn đi, có thể cho ăn nhiều bữa lên trong ngày nhưng cá cứ phải ăn hết ngay mới được!
    Chúc cá nhà bạn khoẻ!

9. Dungnv

Dungnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,478
    Nuôi chép thì nước đục là phải rồi , loại này ăn lắm ỉa nhiều thì lọc có chuẩn đến mấy vẫn hơi đục đục nước