Giúp em với ...........

Thảo luận trong 'CÁ VÀNG - CHÉP - KOI' bắt đầu bởi phu_tan, 5/3/12.

1. phu_tan

phu_tan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    tình hình là em có nuôi một cặp hạt đỉnh hồng con cỡ 2 ngón tay=(( ( nuôi trong lọ thủy tinh - hình tròn tròn , đường kính 30cm ) em nuôi được 3 tháng hơn goy ... 2 em nó vẫn lớn khỏe mạnh bình thường. em nuôi theo chế độ sau : 2 ngày thay nước một lần , thay bằng nước máy , cho vào một muỗng muối , gòy thả cá vào , 1 ngày thì ăn trùng chỉ còn 1 ngày thì an thức ăn , ko có máy lọc nước nên 2 ngày phải thay một lần )
    cá lớn từng ngày .... Mà sao 3 hôm nay có một em trên cái đầu gù màu đỏ của em nó có một bệch gì ak .... màu hơi nâu ... giống như cái cục gù bị thúi hay sung lên z đóa ..... cá vẫn ăn uống bình thường. mà nhìn thấy kỳ kỳ , đầu đang màu đỏ mà có mầu nâu ở giữa .
    Ko bít như vậy có phải là do nước dơ hay cá bị bệnh gí ko nữa ? em đang lo thúi ruột ....:crying:
    Ae chỉ giúp em cá bị bệnh gì trên đầu nó z.... h em phãi chữa trị ra sao ... và có cần mua thuốc gì về trị ko mấy anh !!! Help me .... gấp !!!:-S

2. melong

melong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    trông nó giống đám bông phải không bạn. bắt nên lấy bông lau sạch di nhé. nước ngày thay 10>20% thi ca sẽ tốt hơn. kiếm cái sủi oxi nhỏ để vào

phu_tan thích bài này.
  3. phu_tan

Thích đã nhận:
    127
    ko giong ban oi .... noù nhu co lop mang mong che cai dau mau do ah ..... em da cho muoi vao ma van ko hit ... giup em vs !!!!

4. lieukhanh

lieukhanh Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Chắc nước dơ nên bị lỡ đầu đó.cá nhà mình lúc trước nước dơ cũng bị cục nâu nâu trên đầu. thay nước rùi mua chai fungus ở tiệm bán cá nhỏ vô, chậu nhỏ thì nhỏ khoảng 2 giọt thui vài ngày là khỏi hà. Chúc cá bạn mau khỏi bệnh ^^

phu_tan thích bài này.
  5. phu_tan

Thích đã nhận:
    127
    em có mua thuốc gì màu tím goy ... ngậm em no 6 ngày gòy mà vẫn như cũ ah ... cũng có lớp màng trắng trên đầu màu đỏ ... mà hình như cục gù to hơn thì phải .... thuốc em nói mấy chủ tiệm cá người ta bán cho em ah ( như chai hhỏ mắt , em mua 15k, mà sao nhỏ thấy ko hết ...) nước 1 ngày thay một lần .... h em phải làm sao đây ????

6. lieukhanh

lieukhanh Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn up cho cái hình lên coi seo.nếu bị lỡ đầu như bt thì thay nước như bạn + với sử dụng thuốc thì phải hết chứ???

phu_tan thích bài này.
  7. phu_tan

Thích đã nhận:
    127
    thi em van lam nhu anh noi ....ma lop mang trang đục vẫn còn trên cục gù em no ... dien thoai em cui nên chup hinh mờ lắm ..ko thấy duoc vết mờ đoá...... hồi bữa nghe anh melong lấy bông gòn lau thử thì cục gù em nó chảy máu wa chừng .....

8. lieukhanh

lieukhanh Active Member

Thích đã nhận:
    3
    lên xem cách chưa bệnh của bác panda coi có cách chữa bị bể đầu đó ^^

phu_tan thích bài này.
  9. Kloudie

Kloudie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    +1 . Bác vào ddcc mục cá vàng , các bạn trong đó hướng dẫn rất chi tiết :)

phu_tan thích bài này.
  10. phu_tan

Thích đã nhận:
    127
    thks cac ae da giúp em bua h ....... do tai nuoi hồ kính hình tròn nhỏ nên nuoc do wa ..... em moi quyet dinh đi mua hồ kính vs máy lọc nước .... thấy lớp màng đã biến mất .............. mừng wa chừng ... cám ơn cac anh đã chỉ dẫn !!! many tks ^^

11. lieukhanh

lieukhanh Active Member

Thích đã nhận:
    3
    oh! Chúc mừng bạn đã giải quyết được vấn đề^^. Ráng chăm sóc chúng nó tốt!

Last edited: 20/3/12