Giúp em với

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi DingCuong, 5/9/06.

1. DingCuong

DingCuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Em có nuôi chung cá bảy màu ,cá bình tích và cá xiêm cái còn cả ca kiếm nữa (nhắc đến cá kiếm mới thấy vui vì hôm trước em đi mua có tóm được một con ĐỘT BIẾN màu đen và màu trắng hơi hơi vàng :D ) mấy hôm nay tự nhiên cá của em cứ ra đi .Biểu hiện là bẩy màu thì cứ rách đuôi bơi chầm chậm rùi die còn bình tích nhà em thì cứ cắm đầu cắm cổ xuống rùi cũng die ~X( làm sao bây h các bác ơi .Em lo quá em sợ mất đàn bảy màu đen wa .Các bác giúp em với nha.Thanks các bác nhìu .

2. mecakieng

mecakieng Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn có chắc là nước of bạn nuôi có đủ độ pH ko ? Còn nhiệt độ thì sao ? Cá bảy màu bị rách đuôi là do con cá khác cắn hay là tại tự nó rách ? Nếu bị cắn thì bạn thử nuôi riêng bảy màu thôi đừng nuôi chung cá khác nữa. Thân

3. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    cá mà ''cấm đầu cấm cổ'' có thê3 do strees đó bạn ui , ban 5 nên nhớ là cá mới mua về cho vào hồ và đặt cá nơi nào cũng quan trọng đến tính mạng cá đó bạn , cá mới về khoang 3 tuần lể thường bị strees lắm

4. DingCuong

Thích đã nhận:
    6
    Đâu có mà cá của mình nuôi lâu lắm rùi mà phải đến tận mấy tháng rùi ấy chứ.Mình chỉ thấy cá bẩy màu đực đuổi cái thui kô thấy chúng nó bị con khác cắn đâu mà .

5. bekhoebengoan

bekhoebengoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    3 bữa nay mỗi ngày đều có 1-3 chú 7 màu nhà em rủ nhau đi bán muối, em vẫn cho ăn bình thường, ngày thứ 2 em đã thay nước mà cá vẫn chết, em cho cá ăn = thức ăn viên màu đỏ. Xin các bác giúp em với

6. bekhoebengoan

Thích đã nhận:
    4
    lại thêm 1 em nữa lên đường, cá 7 màu nhà em khi chết đuoô bị thâm lại, con mắt hình như to ra. Vậy là triệu chứng j vậy các bác, các bác kíu 7 màu nhà em với

7. DingCuong

Thích đã nhận:
    6
    Hay là nước bẩn nhỉ.Bẩy màu nhà mình khi chết thì chỉ thấy ngừoi phờ phạc đuôi đứt linh tinh thui.chan wa bảy màu cứ mua mấy hôm sau là đi hết.

8. Devon_Melfice

Devon_Melfice Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Mình nghĩ nhiều khả năng cá bạn bị chết vì nước. Bạn thay bằng nước bể đi, cho thêm rong và một chút muối, tạm thời đừng cho ăn thức ăn khô mà chỉ cho ăn loăng quăng và trùn chỉ tươi xem sao, mà cho ăn ít thôi nha, đủ để bọn nó ko cắn xé nhau thôi b-(.
    Hi vọng tình hình sẽ khá hơn.

9. bekhoebengoan

Thích đã nhận:
    4
    em đã thử thay nước, sáng nay vẫn có 1 em ra điT_T, những con bị chết của em đều là cá con dc ép chung 1 đợt chứ những con còn lại ko sao cả, như vậy là do bệnh j vậy các bác

10. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    bậy giờ CÂY VỚI CÁ đòng góp ý thừ thế này nhé :
    Đầu tiên BÉ hảy thay toàn bộ nước và châm nước khác vào ( có phơi tr6en 30 giờ ) nên châm vào lúc sáng hay chiều chập tối , sau đó cho vài lá bàng vào ngâm tiếp 1 ngày sau đó cho muối vào , BÉ nên cho chạy nhiệt ở 27 độ , ko cho ăn sủi nhẹ khí ...sau 24 giờ thai 1/2 nước và châm vào cái khác ( nước có chất của lá bàng ....nên phải ngâm trước....để có mà châm ) ....hi vong giúp được gì đó cho BÉ vì cách này CÂY VỚI CÁ rất ít sử dụng và chỉ sử dụng trên cá nhỏ thui

11. bekhoebengoan

Thích đã nhận:
    4
    em thanks anh Cây và Cá nhìu nha, em sẽ thử cách này

12. bekhoebengoan

Thích đã nhận:
    4
    em thay nước vào tối hum wa, sáng thức dậy vẫn có 4 em nằm dưới đáy hồT_T, em thấy 1 điều lạ là cá hồng kim em thả chung với 7 màu vẫn bình an vô sự>_<

13. Devon_Melfice

Thích đã nhận:
    21
    Híc, bạn thay đổi chế độ nước liên tục cũng phần nào ảnh hưởng đến cá đấy :(..
    Mình chỉ cho bạn cách cuối cùng mà mình có thể nghĩ ra :(. Bạn sang nhà một người bạn hoặc người quen cũng nuôi cá bẩy màu, xin một ít nước mà người đó đang nuôi cá (khoảng một chậu thì tốt), có thể pha thêm một ít nước bể nhà bạn cho đủ, rồi bỏ toàn bộ cá 7mau của bạn vào nuôi trong chỗ nước đó.. Hoàn toàn ko cho ăn, cho một tí muối nếu thích. Quan sát trong 3-4 ngày, ngày 1 ngày 2 có thể vẫn có vài con chết cho nhiễm bệnh từ trước, do vậy phải kiên nhẫn. Cho một ít rong vào thôi, ko cho ăn thức ăn tổng hợp và giun nữa.

14. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    cũng ko có gì là lạ đâu BÉ à tuy cá hồng kim và 7 màu cùng họ và có hình thức sinh sản giống nhau nhưng đều khác là sức chống chịu khác xa nhau , cá 7 màu đẹp hơn nhiều nhưng lại kém chịu đựng hơn xa , được này phải mất khi chớ

15. mecakieng

mecakieng Member

Thích đã nhận:
    1
    Ủa ? Nói vậy là cá 7 màu sống trong nước mặn cũng dc hả bác ? Hồi đó đến giờ em nuôi trong nước ngọt ko hà. Nhà em ở miền quê nên ko có các thiết bị hiện đại nuôi cá mà cá vẫn " very strong ". Bác cho em biết nguồn gốc cá 7 màu đi. Nó sống ở trong nước lợ hay là mình thêm muối chỉ là 1 hình thức chữa bệnh thôi ? Thân

16. baotan267

baotan267 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    nhà tớ nuôi cả đống mà có thằng nào toi đâu, ban nên nuôi hồ đât là tốt nhất. Chú ý thức ăn nữa, nên cho ăn trùn chỉ là tốt nhất. Bạn cũng nên chú ý xem bệnh của cá nữa, loại này rất hay bị đốm trắng với lại không nên thay nước nhiều lần, sẽ làm cá sốc.

17. bekhoebengoan

Thích đã nhận:
    4
    em thanks các anh nhìu nhìu, hum nay cá 7 màu của em khoẻ lại rồi

18. Devon_Melfice

Thích đã nhận:
    21
    Đây chỉ là để sát khuẩn thôi bạn ạ, chứ cá 7mau` thì đúng là cá nước ngọt.. Nói chung mình trước giờ nuôi cá nào cũng cho một ít muối vào, tất nhiên là vừa đủ thôi, ko thì thành ra nuôi cá muối mất :D.
    Cá nào mà đã nuôi theo kiểu dân dã quen rồi thì sẽ rất khỏe, cá do mình ép đẻ ra trong môi trường nhân tạo, khó tạo đc môi trường gần với tự nhiên hơn nên có thể sẽ ko khỏe bằng :).

bekhoebengoan đừng chủ quan nha, khoảng 3-4hom ko có con nào die mới có thể tạm yên tâm :D..

19. bekhoebengoan

Thích đã nhận:
    4
    có cách nào tạo môi trường gần với tự nhiên cho cá 7 màu, cá xiêm, hồng kim ko các anh, em ở nhà fố ko có đủ diện tích xây hồ, em nuôi trong mấy thau nhựa để ngoài lan can ko àh

20. Devon_Melfice

Thích đã nhận:
    21
    Nhà mình cũng làm gì có hồ nuôi :D.. Chỉ có một hòn non bộ tạm gọi là lý tưởng cho bọn cá cỏ sinh đẻ thôi.
    Với cá 7 màu và hồng kim thì bạn cho thêm rong rêu.
    Với cá xiêm thì ngoài rong rêu bạn có thể dùng lá bàng (bạn sang topic cá xiêm hoặc cá rồng mà xem).
    Nói chung các bạn đừng thay nước quá nhiều (nhiều lần, mật độ nhiều, lượng nước mỗi lần nhiều) thì môi trường sẽ dần dần đc ổn định :).