giup em voiiiiiiiiii

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi hiep2809, 25/9/06.

1. hiep2809

hiep2809 Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào tất cả các bác
    Bác nào đa nuôi cá nêong xin giúp đỡ em với cách đây 1 tuần em vừa mới mua 1 đàn cá ở chợ mơ về thả vào bể thì đến sáng hôm sau chết sạch cả 10 đôi ặc ặc :crying: :crying:~X( có ai nuôi thành công xin chỉ giáo giúp em được ko vậy tại vì em rất thích nuôi loài cá này
    Cảm ơn các Bác rất nhiều mong dc chỉ bảo tận tình:angry:

2. trantony

trantony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    647
    Neon là loại cá tương đối khó nuôi. Thông thường nếu mới mua cá ở chợ về thì anh nên thả cá vào thao hoặc chậu có ngâm thuốc( thuốc tím trị nấm trắng hoặc một ít muối cũng được) sục oxy độ khoảng nữa ngày hoặc qua đêm càng tốt rồi mới thả vào hồ. Anh bị như vậy là còn nhẹ đó nếu không kỹ mới mua cá ở tiệm về mà thả vào hồ liền chẳng những đàn neon của anh ra đi mà còn kéo theo lũ cá trong hồ đi theo luôn đó. Ở trong diễn đàn có bài viết về loại này nè anh có vô đọc chưa ? link đây cứ từ từ mà nghiên cứu đi có gì không biết nữa thì cứ post lên đây anh em trong diễn đàn sẽ hướng dẫn thêm cho anh.

Thân !

3. hiep2809

hiep2809 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn ban nha mình sẽ ghi nhớ điều này :)
    Monh được các bác cho thêm nhiều ý kiến để em có thể nuôi thành công loại cá này.Tiên thể cho em hỏi có thể nuôi cá Ali chung với cá nenon dc ko em sợ em cắn chết cá nêong

4. hlong123

hlong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    úi trời!tụi Ali nghe bạn nói như vậy khoái quá,đang nhảy cỡn lên kìa!..Ali mà to một chút nó không có cắn neon đâu,nó...nuốt luôn k à!:D .hì hì!2 loại này hoàn toàn không nuôi chung được đâu bạn ơi!

5. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    cá Neon nói chung nhạy cảm với môi trường nước, nếu tình trạng chết hàng loạt xảy ra thì bạn nên kiểm tra lại chất lượng nước trong bể, kèm theo là sức khỏe của cá khi mua về, cách thả cá nữa. Nhà mình nuôi 1 bầy neon đen, to đùng, mãi ko chết :D. Mà mùa này nuôi neon chắc đẹp lắm, mát trời.

6. hiep2809

hiep2809 Member

Thích đã nhận:
    0
    Ác nghe bac Guy nói vậy em thèm wa kỳ quyết tâm nuôi thành công cảm tât cả đã chỉ giáo:laughing:

7. hiep2809

hiep2809 Member

Thích đã nhận:
    0
    he he các Bác ơi em nghe lời các bác hôm wa vừa mua 1 đàn o chợ mơk kiểm tra kỹ càng ko bi nấm gì cả cá lại to em mua 5000/đôi cá khoe lắm từ qua đến giờ ko thấy em nào ra đi:laughing: hi vọng la ko sao
    Cảm ơn các Bác nhiều:applause: