Giúp em vs, cá Đĩa đẻ lứa thứ 2

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi LEE_Chip, 14/7/08.

1. LEE_Chip

LEE_Chip Member

Thích đã nhận:
    1
    mấy bác xem rùi cho em ý kiến vs, cá đĩa nhà em đẻ lần này là lần thứ 2, lần trước đẻ cách đây tầm 1 tuần, nhưng mà sau chưa đầy 2 ngày, lứa thứ nhất bị cá bố mẹ ăn hết cả trứng :crying:. Lần này lại đẻ tiếp, các bác giúp em xem cách nào cho trứng nở đựoc mà không bị cá bố mẹ ăn không ạ ??

p/s : các bác ơi, mà nhà em nuôi cá đĩa chung vs cá Thần tiên, hiện nay, cá thần tiên cũng đẻ luôn rùi :-*, bác nào có kinh nghiệm về Thần tiên thì cho em biết vs đc không ạ. Liền 1 luk cả 2 loại cùng đẻ #:-S~X(

2. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Cặp cá dĩa bạn có để ở hồ riêng ko hay là nui chung với cá Thần tiên lun?
    Đẻ 2 ngày thì ăn trứng, vậy trứng có bị mốc trắng ko? Trứng bị mốc trắng là đã bị hư nên cá cha mẹ ăn lun ah, nếu trứng đậu thì sau 2 ngày trứng chuyển sang màu đen.

Cá Thần tiên sau khi đẻ xong bạn có thể vớt cá cha mẹ ra hoặc đợi đến khi cá con nở rồi bơi đc thì vớt cá cha mẹ ra cũng đc, nhớ canh chừng vì loài này rất hay ăn cá con của chúng, khi cá con bơi đc thì cho ăn bo bo, cá con ko cần sự chăm sóc của cha mẹ như cá dĩa đâu, thân.

3. LEE_Chip

LEE_Chip Member

Thích đã nhận:
    1
    nhà em nuôi Thần Tiên chung vs Cá Đĩa luôn.Trứng cá Đĩa k biến màu, nhưng mà vẫn bị ăn hết
    Còn trứng cá thần tiên, hôm nay là ngày thứ 2 bắt đầu xuất hiện 1 số trứng có màu trắng rùi.
    K biết làm sao bây h, bác chỉ dạy cho em vs ! :(

4. LEE_Chip

LEE_Chip Member

Thích đã nhận:
    1
    nở rùi các bác ơi, Cá Đĩa con nở rùi, bây h thì cho mấy em ý ăn j vậy các bác ??

5. LEE_Chip

LEE_Chip Member

Thích đã nhận:
    1
    chết rồi, tất cả chết hết rùi, em nuôi ở hồ riêng bây h thả vào vs cá bố mẹ
    nhưng mà nó k bám vào rùi từng em, từng em biến mất :(

6. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Lee chip mến. Muốn nuôi cá đĩa đẻ và nuôi được cá con là 1 chặng đường đầy gian khổ.
    Thứ nhất, khi cá con tơ, vài lứa đầu tỉ lệ đậu con rất thấp.
    Thứ 2 bạn phải nuôi riêng cặp cá đẻ, hồ đặt nơi yên tĩnh, tránh tiếng ồn và ánh áng trực tiếp.
    Kích thước hồ phù hợp 60x40x40cm, Ph nước phù hợp cho cá đẻ 5.8-6.2.
    Ít thay nước cho Ph ổn định, sau khi nở cá con phải hạ thấp mực nước hồ còn 20-25cm cho cá con bám được bố mẹ.
    Còn nhiều vấn đề khác nữa.
    Chúc bạn sớm thành công.