giúp em vs mấy a sư :)

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi giahuu, 9/3/11.

1. giahuu

giahuu Active Member

Thích đã nhận:
    20
    1. Cho em hỏi gà bị sặc lúa trị = cách nào
    2 .gà ăn ko tiêu trinh = thuốc gì cho e tên thuốc

2. F.TORRES

F.TORRES Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,953
    mình xin trả lời câu hỏi số 2 cho bạn. câu số 1 mình ko biết. gà ăn ko tiêu bạn ra thuốc thú y mua bịch men tiêu hóa loại 8000d cho e nó uống là hết. tên thuốc đó mình ko nhớ . nhưng rất hay. tuy mắc tý mà công dụng. còn ko biết chỗ thú y cứ ra 29 nguyễn đình chiểu gặp chi trinh . chị trinh sẽ tư vấn cho bạn. chúc gà bạn mau khỏi

3. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    1. sặc lúa là sặc như thế nào bạn? mình chưa từng cho gà ăn lúa nên ko rỏ mong bạn nói rỏ tí để mình thêm kiến thức
    2. gà ăn ko tiêu : ngoài men tiêu hóa ra như anh torres đã nói mình thấy nên kết hợp với thuốc trị viêm đường ruột cosumix plux (đặc trị viêm túi khí viêm đường ruột), ăn ko tiêu theo kinh nghiệm của mình có 2 loại :
    - thứ nhất là diều gà đầy hơi + nước --> MỀM loại này có thể cho uống men tiêu hóa + cosumix plux thêm đường gluco ko quá 3 ngày em nó sẽ khỏi bệnh
    - loại thứ 2 : trong diều gà vẫn còn thức ăn rờ vô thấy CỨNG loại này uống thuốc cở nào cũng ko khỏi bệnhh được, muốn chữa khỏi chỉ có cách dùng lưỡi lam rạch bầu diều lấy hết thức ăn bên trong ra sau đó may lại thật kỹ cả bên trong diều và lớp da bên ngoài sức thuốc đỏ cho gà uống thêm ampi cho mau lành vết mổ. sau khi mổ lấy hết thức ăn ra tầm 30 phút sau gà sẽ cảm thấy đói đòi ăn ngay lúc này bạn đừng cho gà ăn uống gì chỉ pha vitamine + đường gluco cho e nó uống, qua hôm sau mua bịch cháo ăn liền về pha đặc đặc cho em nó ăn tầm 3-4 ngày là vết thương tương đối lành lúc này bạn có thể cho gà ăn cơm được (ăn cơm để dễ tiêu đừng cho ăn lúa vì gà vừa lành vết thương)

letuan4u thích bài này.
  4. letuan4u

letuan4u Well-Known Member

Thích đã nhận:
    262
    Hồi chiều nhờ anh tư vấn chữa trị cảm ơn anh nhiều

5. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    có gì mà cảm ơn anh. em ko biết cũng hỏi anh lại thôi. anh em cùng nuôi cùng giúp nhau tiến bộ thôi

letuan4u thích bài này.
  6. GSM_nuisap

GSM_nuisap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    330
    Câu hỏi 1 kg ai trả lời hết,bạn nói kg đúng bệnh và chịu chứng của bệnh nên khó trả lời,thật ra gà của bạn kg phải bị sặc lúa mà chính xác là bị mắc lúa ở cổ (giống như mắc nghẹn).Nhưng trước khi bị gà của bạn đã có chịu chứng viêm thanh quản,thở khò khè,chảy nước mũi,or đá mà kg vỗ hen sẽ bị mắc đàm ở cổ nên khi ăn lúa vào bị mắc vào chổ đó làm cho gà bị sặc sụa nên bạn tưởng là gà bi sặc lúa.Theo kinh ghiệm đân gian và mình dã thực hiện rồi thì bạn lấy 1 ít lá cây ma gà hay ăn,vò nát thành 1 cục rồi nhét cho gà,(giống như người bị mắc xương nuốt cơm nguội vậy)đàm và lúa bị ngẹn sẽ theo đó trôi xuống gà bạn sẽ khổi bệnh.Còn nếu gà bạn bị đàm do viêm hô hấp thì bạn phải mua thêm thuốc như hình nhỏ cho gà theo hướng dẫn sử dụng,gà bạn sẽ hết bệnh hẳn sau vài ngày,thân!

giahuu and betoan like this.
  7. giahuu

giahuu Active Member

Thích đã nhận:
    20
    thank anh :) .Anh cho e hỏi cách chăm sock gà khi bị đá dính cựa nhiều :)

8. quachnguyen

quachnguyen Chủ nhiệm CLB GK Q6

Thích đã nhận:
    8,201
    qua hôm sau mua bịch cháo ăn liền về pha đặc đặc cho em nó ăn tầm 3-4 ngày là vết thương tương đối lành lúc này bạn có thể cho gà ăn cơm được (ăn cơm để dễ tiêu đừng cho ăn lúa vì gà vừa lành vết thương)[/QUOTE]

haha mới nghe qua tưởng mua bịch cháo ăn liền về ăn với gà luộc chứ hihi đùa tí cho vui. theo anh nghĩ mình có thể đem cám viên rồi ngâm cho rã ra gà ăn cũng được

betoan thích bài này.
  9. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    haha mới nghe qua tưởng mua bịch cháo ăn liền về ăn với gà luộc chứ hihi đùa tí cho vui. theo anh nghĩ mình có thể đem cám viên rồi ngâm cho rã ra gà ăn cũng được[/QUOTE]

hhihihihi tại nhà em ko nuôi = cám công nghiệp anh, cho nên thói quen là em cho ăn cháo, cám nó ko chịu ăn, ác cái nó khoái nhất là cơm của chó mới đau chứ, cứ cho chó ăn mà ko có con chó ở đó là tui gà nó ăn sạch ko con 1 hột
    sẵn đây gởi anh em 1 tấm ảnh xem cho vui và xem thử có anh em nào đã bị trường hợp này chưa nhé :

Last edited: 14/3/11
    quachnguyen thích bài này.
  10. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    gà nhà mình cũng có 1 em giống bạn nhưng chỉ bị có 3 ngón thôi, nghe người ta nói gà chân cua thì hiếm lắm !! Mình thì thấy tội cho em nó vì đi đứng khó khăn hơn mấy em bình thường

11. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    kakakak ko phải chân cua đâu bạn. từ mới đẻ ra ko có ..... ^^

12. letuan4u

Thích đã nhận:
    262
    Bác BeToan sao dạo này em gọi điện không được ta, em bị chết mất cặp serama rồi, bữa cứu không được, bữa 2 con này nó khỏe lắm, con bị nặng thì không chết, con đang khỏe đột ngột chết bó tay huhu

13. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    anh tuấn gọi số nào em 2 số 01647438538 và 01684042379 em đa số ở ngoài vườn ko à ^^ nên ít để ý điện thoại. em thì cũng bị 1 con gà 2 tuần tuổi, nếu bị chết đột ngột như thế đa phần là bị tụ huyết trùng thể cấp tính đó anh, lúc chuyển mùa mưa 1, 2 đám là gà hay bị lắm em đã sợ cho uống thuốc phòng với liều khá cao liên tục 5 ngày ( đã cho uống 2 đợt) thế mà em nhạn đó ngủ 1 đêm sáng ra chết mới đau chư. thời tiết này anh cho uống thêm tụ huyết trùng, CRD, tiêu chảy phân xanh trắng, men tiêu hóa, thuốc bổ thêm để phòng ngừa và cho gà có thêm sức đề kháng. chia buồn cùng anh

letuan4u thích bài này.
  14. quachnguyen

quachnguyen Chủ nhiệm CLB GK Q6

Thích đã nhận:
    8,201
    http://img651.imageshack.us/img651/7352/32011a1300106373hnhnh03.jpg[/QUOTE]
    ai nuôi gà nhiều hầu như cũng đều gặp trường hợp này, hiện nay anh vẫn có 2 con nè,chân như vầy khi nở ra thì đã thấy rồi, còn những con mỏ méo lúc đầu không có bị,sau một thời gian thấy gà vẫn khỏe mạnh mà mỏ bị méo không biết bị bệnh gì, thỉnh thoảng lại thấy 1 vài con trong bầy

letuan4u and betoan like this.
  15. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    ai nuôi gà nhiều hầu như cũng đều gặp trường hợp này, hiện nay anh vẫn có 2 con nè,chân như vầy khi nở ra thì đã thấy rồi, còn những con mỏ méo lúc đầu không có bị,sau một thời gian thấy gà vẫn khỏe mạnh mà mỏ bị méo không biết bị bệnh gì, thỉnh thoảng lại thấy 1 vài con trong bầy[/QUOTE]

cũng ko phải luôn anh, nếu từ trong trứng nở ra là do bị dị tật ( cái này ảnh hưởng từ trong trứng, do chính bản thân trưng có vấn đề hoặc là do ấp ở nhiệt đô cao ---> dị tật. con em nó nở ra bình thường đến 2 tuần tuổi mới bị lúc đầu 1 chân sau 2 chân có những lúc em nó gần như bại liệt luôn thế mà e chỉ 1 hôm sau khi chăm sóc đặc biệt em nó sống đến giờ ^^ từ chân ---> méo mó chỉ có 1 nguyên nhân là thiếu hoặc bản thân nó ko tổng hợp được vitamine (D? em ko nhớ rỏ) làm ảnh hưởng đến việc tổng hợp hấp thục canxi. nếu phát hiện kiệp thời thì chân hoặc mỏ ko đến nổi méo lắm là cho uống khoáng đậm đặc sau đó bổ sung thêm thật nhiều tôm tép, em làm như thế thì qua hôm sau em nó bắt đầu đứng lên đi được

Last edited: 16/3/11
  16. letuan4u

Thích đã nhận:
    262
    Mấy con của em nó ị phân nước xanh trắng luôn, ở quê thả rong, chuyển mùa hầu như là bị bệnh cả.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:00 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:56 PM ----------

Để tình hình coi sao đã, tại mùa này thời tiết mưa nắng thất thường quá, với lại đang mùa màng nên mệt lắm bác Nguyên ơi.