Giúp em xíu

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi huy820810, 25/7/07.

1. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Em hỏi về lượng muối cho vào nước. Bên phần phụ kiện và nước có 1 bài rồi nhưng mỗi người 1 ý liều lượng ko giống nhau nên em chả biết làm theo ai. Giờ em hỏi cụ thể cho hồ nhà em nè: hồ 1m2x60x50=300 lít, có 2 con KKC bột nên cho bao nhiêu gram muối(em đã cho vào 1,5 chén ăn cơm muối rồi it hay nhiều vậy?) Và khi cá lớn thì cho bao nhiêu gram muối? Có bác bảo 400g/100l ặc ặc => hồ nhà em là 1,2kg muối hả....cá bột bỏ vậy thành cá muối thì sao...Cám ơn ý kiến của các bác :D.

2. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hic ai biết giúp em 1 lời đi . Bên phần phụ kiện nước mỗi người 1 ý biết nghe ai giờ

3. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em đã đọc nhiều trên diển đàn và có ý kiến là cứ 100l nước thì bỏ 100g muối, như vậy là bình thường, đối vởi những con mà chưa dùng đến muối bao giờ thì cứ từ từ cho vào khoảng cách giữa mổi lần là 1 ngày (24H) sao cho đủ lượng mối

4. Hiep Hoa

Hiep Hoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình biết muối giúp sát trùng nước, diệt những con vi khuẩn có hại cho cá, vì thế nước chậm hôi (thối) tạo điều kiện tốt cho cá phát triển, tuy nhiên, mình cũng có nuôi thử 2 em rồng đỏ hòan toàn không cho muối vào từ bé đến lớn nhưng chúng vẫn sung, khỏe mạnh và đẹp cả màu & châu... vì thế mình nghĩ không nhất thiết bỏ muối theo 1 công thức cụ thể thì mới tốt cho cá, vấn đề là vệ sinh sao cho nuớc luôn sạch là tốt rồi!
    (các bạn góp ý nhé!)

5. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    1/3 bịch muối hột 1k là được(tạo ít khoán). Chỉ khi cá bệnh mới cho nhiều muối. Bạn bỏ 2kg muối vào bể, cá không chưa có vấn đề gì đâu nên bạn cứ yên tâm nhé.