giúp gấp các bác ơi

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi chuong81, 11/11/07.

1. chuong81

chuong81 Member

Thích đã nhận:
    0
    cá mình khoản 4 tháng tuổi hai ngày nay không bơi nổi , khi bơi thi cắm đầu or ngửa mình giống như không còn sức sống :mad: làm thế nào đây #:-S co ai giup minh không :(

2. thanlonglahanhn

thanlonglahanhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá của bạn bị rối loạn bong bóng rồi, trước tiên bạn cần hạ nước thấp xuống( ngập mình cá thôi). cho vào đó cọng oxy, nếu cá không bơi nổi sau khi hạ nước thì bạn lấy tấm kính ép con cá lại thẳng đứng. Bạn mua thuốc parasite của thái lan bỏ vào. 1 muỗng/50 lít nước, sau 2 ngày rút 1/2 nước thêm thuốc. trong thời gian này bạn không cho ăn nha. bệnh này là dạng bệnh đau bụng nặng nên bạn cần kiên trì. có gì thì cứ hỏi mình, mình đã trị được con như vậy theo cách trên. chúc cá bạn mau bình phục

3. chuong81

chuong81 Member

Thích đã nhận:
    0
    truoc tien xin cam ơn bạn rất nhiều minh sẽ cố sau này co gì nhì pm cho bạn bạn giúp mình nha

mình không mua dược thuốc parasit , bây giờ mình dùng 1cc Dexa & Metronidazol 250mg ( 1cc Dexa & 2 vien Metronidazol ) cho 20l mước được ko bạn ? Dùng như vạy bao nhiêu ngày thì cho ăn lại

Last edited by a moderator: 13/11/07
  4. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chào bạn.
    Con cá bạn sao rùi. Có tiến triển gì chưa? Cách này hay hay và theo mình có hiệu quả đó. Bạn chữa có kết quả thì vào báo tin cho các thành viên Ae biết để học hỏi với nhé. Trường hợp này hay thường xảy ra lắm đó

Last edited: 13/11/07
  5. chuong81

chuong81 Member

Thích đã nhận:
    0
    mình thấy nó ị xệp ruộc rồi nhưng vẩy bơi ko nổi, 2 ngày rồi ko cho ăn, có nên cho ăn lại ko ta ( hay là bôm trực tiếp cho nó 1/2 viên Metro 250mg ) các bác thấy thế nào

6. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ Kô cho an ban ơi ! kô ăn vẫn sống dung sợ ! Nếu bạn quyết định bơm thẳng Metro vào cá thì mình chỉ cho ban cách này :
    * Bạn bắt cá ra , để tay bơi xuôi xuống thân cá ( thật tự nhiên nhé ) rồi lấy ống chích đâm vào phần cuối của tay bơi trên thân cá , rồi rút từ từ chất dịch trong bụng cá ra , rồi thả cá vào hồ lại , cứ làm như vậy 2 ngày 1 lần thì cá bạn sẽ bơi lại bình thường ( khi nào thấy cá bơi lại được thì ngưng ) chúc bạn thành công :x

7. chuong81

chuong81 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá mình đã 5 ngày chửa trị rồi sao không co tiến triển gì ai co cách nào mạnh hơn cho xin ý kiến cam on nhièu
    mình dang dùng : liều 1metro + 1cc Dexa + 1goi bột biosubtyl cho 20 l nước

8. thanlonglahanhn

thanlonglahanhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn hãy dùng thuốc như mình hướng dẫn đi coi có hiệu quả không?