giúp gấp mấy bác ơi

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi gaufive1, 21/5/06.

1. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    em mới tậu 1 bầy lam về nuôi thử cho nên chưa rành lắm,cho em hỏi là pH bao nhiêu là ok,nhà em xài nước giếng cho vào trực tiếp có sao không mấy bác,em đo thử pH là 8.5,quá cao nhưng em không biết làm thế nào để giảm nó xuống,nhờ mấy bác chỉ giúp:crying: :crying: :crying:

2. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Nước giếng hay nước gì muốn cho vào hồ đều phải đạt chỉ tiêu về pH, nhiệt độ và vài thông số khác. Nếu ở 8.5 thì quá cao, bạn có thể dùng axit photphoric để giảm rồi dùng thử.

3. tienhungu45

tienhungu45 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu bạn sử dụng loại thuốc rẻ tiền khi đo độ PH sẽ không chuẩn đâu , bạn phải sử dụng loại cả trăm ngàn một lọ to bằng ngón cái để đo sẽ chính xác hơn . Nước giếng mới bơm lên mà cho vào thì cá sẽ "lên đường" . Cá dĩa là loại khó nuôi bậc nhất , nước phải luôn luôn sạch và phải được xử lý trước thả cá .
    Phải có hồ chứa nước riêng để thay , nước bơm lên phải phơi nắng và sục oxy liên tục ít nhất là ba ngày .

4. gaufive1

Thích đã nhận:
    7
    thế mà em hỏng biết,kiểu này phải theo lời mấy bác làm liền thui,cám ơn mấy bác nhiều hen

5. handtohand

handtohand Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hạ pH của cá xuống lẹ đi gaufive1 nếu ko cá em ko chắc sống nổi đâu nhưng nếu em nuôi sống nhớ báo mấy anh biết với nha vì đó có thể là 1 cách mới nhưng hạ pH là chắc ăn nhất hãy nghe lời anh Lamvn đi vì ảnh có nhiều kinh nghiệm mà.Thân

6. lazymap

lazymap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bác không thử ph trước mà dám đem đám cá yêu về nuôi thì cũng liều thật, nếu bác không làm gấp thì toi đấy.
    à mà bác cho em hỏi bác ở bình dương thì mua cá ở đâu vậy hôm trước em có ra thủ dầu 1 tìm mà toàn là cá không được đẹp bác chỉ giúp với, em ở củ chi, thank

7. lazymap

lazymap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    theo em nghĩ cũng chẳng cần mua thuốc thử mắc quá làm gì tốn tiền, mà tiền thì........:D:D:D bác chỉ cần mua 1 chai thuốc thử 20 nghìn về thử, thêm axít vào tới khi thấy nước có màu xanh ánh vàng là dc, nhưng nhớ là thêm từ từ từng giọt vào thôi, coi chừng quá tay là phải thêm xô -đa(Na2Co3) vào cho nó tăng lên lại, mà lúc đó thì con cá của bác thành cá dĩa tẩm gia vị mất rùi chắc chỉ chờ đem chiên thui......... he he he :D:D:D

8. htvphuongtn

htvphuongtn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ nước mới bác bỏ vào một nhúm muối hột và 1 viên thuốc ampi(thuốc khánh sinh ở hiệu thuốc tây bán) 250mg-500mg tùy theo nước ít nhiều là được(mấy người bán cá dĩa chỉ tui và đã có thử qua)

9. handtohand

handtohand Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bác đã tận tình chỉ dẫn gaufive1 nhưng rất tiếc là gaufive1 chưa kịp áp dụng thì bầy cá bột đã ko lời từ biệt mà ra đi sạch sẽ rùi ko biết giờ này gaufive1 ra sao đây.Xin chia buồn cùng gaufive1.

10. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Buồn quá vậy! @gaufive1 ở Bình dương, sao ko tìm gặp trực tiếp bác lamvn mà học hỏi kinh nghiệm để ra đi cả bầy uổng quá vậy?

11. gaufive1

Thích đã nhận:
    7
    đúng 3 giờ chiều nay cả đoàn đã đi vào địa đạo rùi mấy bác ơi,nhờ mấy bác đóng topic này lại dùm em đi,xin cám ơn mấy bác đã chỉ dẫn