Giúp hồ Guppy của mình

Thảo luận trong 'CÁ BẢY MÀU' bắt đầu bởi Hachiya, 18/3/10.

1. Hachiya

Hachiya New Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình mới mua cả thảy là 20 con Guppy hồi thứ 7 tuần trước (15 con trống và 5 con mái). Đến thứ 3 là chỉ còn lại 3 con trống và 4 con mái :(. Khi chết tất cả đuôi đều bị nát. Số còn lại nuôi mấy ngày nay chưa thấy chết. Có ai chỉ giúp mình nó bị gì không :((? Xót quá.
    P/S: Mấy con mái mới đẻ con. Giờ mình đợi 3 ngày và mới bắt đầu cho ăn thức ăn khô nghiền nhuyễn hồi sáng nay. Mình nuôi cá con trong 1 cái hũ nhựa hình tròn đường kính 20cm (26 cá con) thế có nhỏ quá không? Còn việc thay nước nữa. Đọc thấy mấy bạn nói là phải thay 3 ngày 1 lần 50% nước. Mình vớt cá bỏ sang hũ nước mới rồi đổ 50% nước cũ vào có làm ảnh hưởng gì đến cá không? Hay là phải lấy vợt vớt rác, hút nước ra rồi để nguyên cá đổ nước mới vào? Mình nuôi đủ loại cá suốt 3 năm nay mà nó cứ chết hoài. Mọi người tư vấn giúp mình nhé. Chết nữa tội lắm.

2. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Đọc qua thấy chú em này chắc mới vào nghề :D
    Nuôi nhiều cá mà cho vào cái hũ bé tẹo, không chết mới lạ.
    Hũ bé tí thì thả 1 đôi chơi thôi.
    20 con thì phải chơi bể to hơn nhiều.
    Rút kinh nghiệm nhé

3. sailamkhionline

sailamkhionline Active Member

Thích đã nhận:
    11
    guppy ghét nhất là thay nước, bạn thay nước có thể thay 1 ngày 10% hoặc nếu nhác 1 tuần 30% nước hi hi, mình ranh rồi ngày nào mình cũng thay nước nhưng chỉ 10% thôi:D
    còn vấn đề duôi bị nát chắc có lúc đàn cá của bạn bị dịch, thử tắt máy lọc cho nước đứng xem có trùn que bơi trong bể ko, cái này mình bi 1 lần rồi, nếu thấy nhiều nấm hoặc ký sinh trùng thì mua thuốc xanh mà chữa. thân

vocuc thích bài này.
  4. Hachiya

Hachiya New Member

Thích đã nhận:
    1
    Các bạn hình như không hiểu mình đang nói gì thì phải. Cá mình chết là chết cá lớn được nuôi trong hồ kính dài nửa mét rộng 1/4 mét cao 41 cm. Còn cái hũ nhựa đó là cá con. Mình đang hỏi về việc cá lớn sao cứ chết hoài. Còn cá con thì mình muốn các bạn góp ý giúp mình để mau chóng nuôi cho tốt hơn. Giúp mình nhé

5. Hi_box

Hi_box Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn cho cá con ăn bobo đi, nhớ cho ăn ít, bỏ v2i cọng rong vô nữa để khi đói nó măm ^_^, bobo nhớ rửa kỹ nhé

6. tikkun_olam

tikkun_olam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    trời bể vậy mà nuôi đến 20 con hả bạn. Nếu vậy thì phải có lọc nó mới sống được.
    Bể tui 60x20x35 nhưng không có lọc nên chỉ nuôi được tối đa 8 thằng. Nuôi quá nhiều cá thì nguy cơ hy sinh càng cao. Thứ nữa là có thể cá bạn mua về đã mang bệnh sẵn. Hoặc do nó bị shock môi trường do thay đổi từ bể ngoài hàng về thả ngay vào bể của bạn. Bạn nên vào các box dạy cách nuôi cá đi.

7. pe_kute_yeuca

pe_kute_yeuca Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình là có thể cá thiếu thức ăn hok thì thiếu o xi , thiếu chất tanh thiếu vân vân dẫn đến cá đánh nhau , thỉnh thoảng cá nhà mình cũng gặm đuôi nhau khi đói , và thường thì cá xecan , hồng nhung , hồng cam thường gặm khi đói hay cảm thấy nguy hiểm , ngoài ra bạn có thể cho mình thông số về hồ , lọc nền đèn dc hok ? để còn điều chỉnh cũng có thể cá bạn nuôi hơi chật , nếu bạn nuôi cá con như thế cũng dc , chú ý cho ăn ít để giữ nước sạch cá 7 màu thích nước cũ 1 tuần thay 10 % nước, ngoài ra 7 màu thích nước lợ bạn cho muối nhìu 1 tý nha , minh thấy nuôi bảy màu khá dễ , chắc do bạn chưa có nhìu kinh nghiệm thui , đừng quá chăm sóc kĩ quá , dễ die , hồ bạn có thả thêm cá gì hok ? sợ nó căn đấy .

8. shorty

shorty Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    em có bể nuôi cá mún, do non kinh nghiệm nên bị trắng đuôi+vây mà chết (nấm phải không ạ)?
    bi h em cho muối vào nước rùi chạy lọc không, liệu đó có phải là cách trị nấm đc không ạ? nếu bi h muốn thả tiếp 7 màu thì bao lâu mới nên thả ạ?

9. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Bắt riêng con bị bệnh ra ngoài mà điều trị . Ổn áp rồi thì hãy thả cá mới vào.

crara thích bài này.
  10. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    ông nuôi 15 con đực với 5 con cái như thế nó chết là phải tỉ lệ 1 cái 3 đực như thế bọn cá đự chúng nó đánh nhau giành con cái nên đuôi mới rách hết (đến người còn thế huống chi cá)ông thay nước ít thôi bể có ít rong càng tốt (lũ 7 màu khoái ăn tảo và rêu bám trên rong)cho ăn ít để đỡ bẩn nước

thangchay thích bài này.
  11. tanvipxau

tanvipxau Member

Thích đã nhận:
    0
    bác có nuôi chung vs loài cá nào khác không ?
    nuôi chung vs loài cá khác giống dữ sẽ giết cá của pạn đấy!

12. DUONG_DIAMOND

DUONG_DIAMOND Thương nhân

Thích đã nhận:
    57
    Mình nghĩ bạn thả thêm thật nhìu rong và rút mực nước thấp xuống chút nữa là oke thui
    Chúc bạn thành công nha............

13. Hasuko

Hasuko Member

Thích đã nhận:
    0
    thấy bạn như vậy cũng giống mình rui, mình chia sẻ lun nhak
    19-8-2012 mình mua 2 đôi guppy
    22-8-2012 thì con guppy cái mà vã mồ hôi mình mới bắt được thăng đầu tiên
    23-8 thì 1 con guppy đực có dấu hiệu mún thăng, đuôi nó bị tét thành sợi như tơ vậy, tét tới đâu là mất màu đến đó, còn lù đù nữa, mình đã hỏi bà bán cá thì bả nói nên cho chút muối vô vì tại thiếu muối nên đuôi nó bị tét, mình đã thử nhưng hok bik có hiệu quả hok
    - Mình nuôi trong cóng nên hok có bộ lọc
    - Mình cho ăn thức ăn khô ( có cho bo bo nữa nhưng rắc rối quá nên ngưng rùi )
    - Do vừa rồi vứa tậu thêm 5 con nữa ( do 1 con đã chết ) nên 22-8 mình thay nước 2 lẫn lận ( sợ có vi khuẩn ) và 23-8 cũng đã thay thêm lần nữa, mỗi lần thay mình bỏ cá và khoảng 50% nước cũ vào 1 cái thau rồi tráng sơ qua cóng, xong rùi mình đổ cá lẫn nước vô, mức nước chỉ tới nửa cóng
    - Hồ có vài cây thủy sinh, sỏi
    có cách nào đẻ guppy hok chết trước khi đẻ hok? như vầy hoài thì hok những hok nhìn thấy con cháu chúng nó thì chết hết mất, tiếc lắm cơ, giúp mình với

14. tronjava

tronjava Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    do hồ bạn chắc k ổn định, cá bị nấm đuôi, thúi đuôi, nên bị rữa từ từ và chết, mình rất hay bị, nó mà bị, là chết cả hồ, hồ bạn nên cho muối vào, cho rong vào, để hạn chế bi nấm

15. tuantiu

tuantiu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    ai bit địa chỉ bán cá nhà ông hòa yên phụ và đường đi thế nào chie em vs ạ
    thanks nhìu

16. lehoangkhang

lehoangkhang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    đuôi bị nát là do khi chết các con cá khác rỉa đuôi thôi

17. binhck