giúp họa mi bổi mau tắm

Thảo luận trong 'Chim Hoạ mi của thành viên' bắt đầu bởi mộc huỳnh, 3/3/13.

1. mộc huỳnh

mộc huỳnh Active Member

Thích đã nhận:
    32
    chào mọi người ..... sau nhửng thắc mắc liên wa đến vấn đề thuần họa mi và trong đó có chuyện tắm.... em củng đả tìm hiểu kỷ nhưng giờ đây sau nhiu lần tìm tòi em đã biết đc cách cho mi nhanh thuần và cách cho họa mi tắm ko tung lồng
    nếu khi mua chim mộc về mọi người cứ đừng cho nó tắm vội cố gắn nuôi khoảng wa 1 tháng ko tắm táp ..... theo dỏi chim khi nào thấy chim bắt đầu tắm cóng và bắt đầu rỉa lông ( lúc ko có người) như vậy chim đang cần tắm ,thì mọi người đem con chim cho vào lồng tắm ...
    lần đàu tiên moij người cho cả lồng chim và lồng tắm vào toalet sau đó trùm kín áo lồng chỉ để hở ngay cổng lồng còn về lồng tắm vẩn trùm áo lồng ( khăn tắm) trùm nhẹ trên lồng và phía cổng hậu tiếp đó từ từ mở cửa lồng tắm và lồng chim để nó tự sang nếu nó ko sang thì lùa nhẹ đằng sau lồng chính.... cứ nhẹ nhàng như thế đóng cửa mình đi ra chổ khác dọn dẹp lồng .... sau bao lần ko đc tắm nay nó thấy nước là tắm ngay sau khi dọn dẹp song lồng chim mình vào taolet ngồi đấy nhìn nó tắm nhưng cách xa cở 1-2m tùy vào con chim ( để nó dạn dần và wen chủ ) như thế cở 5-7 lần 2-3 ngày tắm 1 lần chỉ cần lần thứ 5 mọi người có thể đưa chim ra tắm ngoài trời như vậy nó tắm mà ko bị rách đàu chảy máu
    đó là chút kinh nghiệm em xin chia sẻ vs mọi người.....

KtsBim, cuongquephong and chotmechim like this.
  2. hoangkimngoc

hoangkimngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    Cam onbac da pho bien them 1 kinh nghiem hay cho ae moi choi chim