Giúp két con nhà mình với

Thảo luận trong 'Chim thuần dưỡng' bắt đầu bởi huynhnam, 9/3/12.

1. huynhnam

huynhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    mình mới mua 1 em két khoãng 6-7 hôm nay, mình cho nó ăn bột em bé rồng vàng nó ăn mạnh lắm, nhưng 2 ngày nay nó ăn ít dần sáng nay mình cho ăn nó ko chịu ăn luôn đành phải bôm thẳng vào cổ họng, tự nhiên nó có hiện tượng bỏ ăn như thế là lý do gì em nó có bị gì ko, có chết ko vậy các bạn mình lo quá. và mình có cần cho nó uống nước mỗi khi ăn xong ko. ( lần đầu tiên mình nuôi vẹt non mà)
    mình chỉ cho nó ăn duy nhất bột rồng vàng thôi. hình của em nó đây, và phân của nó ko biết có bị tiêu chảy ko, mình lo quá mong các bạn giúp ~X(

M.U thích bài này.
  2. Juno Pets

Juno Pets New Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo mình, chim và phân như vậy là bình thường thôi bạn. Lúc đầu bé đòi ăn theo phản xạ như hồi còn được mẹ bón, đến nay khi bạn đút cho ăn thì chắc chắn sẽ không được tự nhiên như mẹ chúng nên chuyện bé không chịu ăn cũng là bình thường, lúc này bạn phải đút ăn bằng ống bơm, bạn chịu khó tìm đọc trong diễn đàn nói nhiều về cách cho ăn bằng ống bơm, mình lưu ý mấy điểm chính sau:
    - Mình không biết bột rồng vàng, còn mình đã nuôi 4 em bằng bột ngũ cốc ridielac (loại cho trẻ 6 tháng tuổi) rất tốt, khoảng 35.000đ/hộp, nếu chơi sang hơn thì mua bột Exact của hãng Keytee chuyên cho vẹt non, nhưng mắc tiền lắm.
    - Mua ống tiêm nhựa 50cc ngoài tiệm thuốc tây, loại đầu bơm lớn để bơm bột (đã pha nước nóng, để nguội), mua ống 20cc để cho uống nước.
    - Khi bơm sợ nhất là bơm nhầm vào khí quản (đường thở) thức ăn vào phổi, làm chim ngạt nên phải chú ý điều này.
    - Cho ăn từng ít một, chia làm nhiều lần để chim khỏi bị ói, sẽ thành thói quen hay ói cực lắm.
    Mình nhớ vài điểm chú ý trên, bạn đọc thêm trên diễn đàn nhé.

daotrantho and huynhnam like this.
  3. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    bị tiêu chảy chăng ?! , thử hàng khác xem sao , finch mà bị giống vầy là ra đi sớm :( , vài lời góp ý nếu ko vừa lòng xin đừng ném gạch em

4. huynhnam

huynhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    loài két này có thể nói được ko các bạn..............................................

5. hun

hun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    anh mua ở đâu thế chắc là ngực hồng thỳ phải :D

6. daotrantho

daotrantho Member

Thích đã nhận:
    2
    mình cũng mới nuôi két được 2 ngày nay,người ở cửa hàng họ nói chận ăn bằng ống tiêm,nhưng mình dùng bọc nilon dẻo kéo dài ra thành vòi rồi bỏ thức ăn vào bóp từ từ móm cho chim ăn,vừa dể vứa không bị ngẹt như ống tiêm,rồi dùng ống tiêm loại 5cc để bơm nước cho két uống.
    *còn thức ăn thì mình dùng bắp nghiền mua ở tiệm thức ăn chăn nuôi,về nấu như bột để nguội rồi cho ăn

namddh thích bài này.
  7. hanoipro

hanoipro New Member

Thích đã nhận:
    0
    Tưởng gì . Bạn dừng lo cứ nuôi dần rồi sẽ quen mà . nếu chim không ăn như vậy bạn nên đút thành nhiều lần 1 chút và chú ý xem con chim có bị lạnh hay thức ăn thế nào .
    Bạn nên chú ý thay giấy báo liên tục đừng để ướt hại chim . Thức ăn pha lần nào hết lần đó thừa đổ đi đừng để lâu chua len chim ăn bị ốm .
    Còn bọn này nói được , con mái sẽ nói tốt hơn . Bạn nên xem các bài của bác tranvanhuu ý . Bác ý là cao thủ về Vẹt mà mình cũng học bác ý giờ nuôi pro lắm.

8. ketsieupham

ketsieupham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    cần gì, ra ngoài tiệm bán thức ăn gia súc mua thức ăn cho vịt gà, mà loại dễ tan trong nước ấy, pha voi nuoc cho dặc đặc cầm vo viên trên tay được, sệt sệt ấy. Để vừa ngón tay nhét vào miệng em két nó sẽ ăn thôi à. Mình nuôi xích béo tốt luôn.

daotrantho thích bài này.
  9. LastKnight

LastKnight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Dạ,em cũng gặp tình cảnh tương tự ạh,két của mình cũng là két con,biết bay (chuyền) 1 tầm trung trung thôi,đứng cầu chưa vững nữa,lông lá thì mọc nhìn ok rồi,nhưng bắt về nó nhát wá,kô ăn gì hết :( mình đút bột em bé (pha nước,đặc sệt)cho nó hay ngâm thóc vào nước để trong chung,nó cũng kô ăn,bắp mua về đút nó,nó cũng kô ăn :(
    Vậy giờ làm sao đây ạh?:( 2 ngày rồi nó kô ăn gì rồi:( Mình đút thóc (ngâm nước) thì nó ăn lâu lắm,vài 3 hột là cao,hột thứ 4-5 là nó cạp cạp rồi wăng xuống àh :(

10. daotrantho

daotrantho Member

Thích đã nhận:
    2
    cám ơn đã góp ý,để về làm thử mới được :D

11. LastKnight

Thích đã nhận:
    107
    Ai giúp mình với :(
    Bài mình viết ở trên.....Ai trả lời hộ giùm :(

12. love_bird

love_bird Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    822
    Hic hic, tình trạng két của bác căng rồi. Hy vọng là mình vẫn kịp để giúp bạn.

Bạn mua bột nétley dùng cho em bé ăn dặm (loại gạo lức), pha với nước ấm khoảng 40 độ C sao cho hơi sệt sệt chút (đừng đặc quá).

Bạn mua thêm cái xilanh, loại ống 600cc thì phải. cho bột đã pha sệt sệt vào.

Một tay cầm mở em nó, giữ lòng bàn tay phía sau sao cho em nó ko dãy mạnh và banh mỏ ra.

Tay kia đưa đầu xilanh vào, vào sâu sâu 1 chút (tầm cuống lưỡi em nó là đc, ngoài cuối lưới là nó sẽ nhè ra) rồi bơm chút 1, chút một.

Két non nhất định bạn ko đc cho nó ăn thóc ngâm, gạo ngâm thì cũng hạn chế tối đa (tốt nhất là ko nên cho ăn) vì đường tiêu hóa của nó chưa phát triển hoàn trỉnh.

Bạn ko cần phải cho ăn thêm bất cứ thứ gì khác, cứ cho ăn bột khi nào nó khở hẳn thì mới cho ăn linh tinh đc. Và cũng ko cần phải cho uống nước.

Ăn xong cho nó vào hộp giấy có lót giấy báo xé nhỏ giữ ấm và để nơi yên tĩnh. Mình đảm bảo sau 1 ngày là e của bạn OK. Két ngực hồng nuôi dễ hơn Xích nhiều lần. Mà xích thì mình dùng phương pháp trên chăm em nó rất khỏe mạnh và béo tốt/

Chúc két của bạn sớm khỏe, nếu ok nhớ báo tin nhé,

LastKnight thích bài này.
  13. LastKnight

Thích đã nhận:
    107
    Mình đã làm vậy,vài lần đầu đưa ống vào sợ em nó đau nên bơm vào nó phun ra tùm lum :( Hic
    Sao mà khổ wá dzậy nè :( Trước h chỉ nuôi chim non chỉ có đút cám,giờ thấy mùa két con,tính thử ai dè trái ngược hoàn toàn những gì mình biết trước giờ :( Đau đầu với xót wá :( Hy vọng mọi thứ sẽ ổn
    Àh,mình cho nó đứng cầu rồi :| Dzậy đc kô?:( Chiếu nay rãnh mình sẽ up hình sau ^^

14. supernhoc

supernhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    Mình nghĩ bạn ko có nhiều kinh nghiệm thì không nên đút bằng xilanh đâu . Bạn nên lấy 1 cái muỗng ăn súp bằng nhựa , rồi dùng phần thân hơi lõm của cái cán lấy bột đút cho chim , vì nếu nó k thích ăn thì ít nhiều cũng vào dc , đổ thì cũng ko gây nguy hiểm bằng xilanh bơm quá tay . Mà có vẻ là tới giai đoạn nó tập ăn rồi nên nó ko muốn ăn bột nữa , bạn để 1 bát tô nhiều loại hạt to nhỏ khác nhau và 1 bát nước cho nó tập dần là vừa rồi .

15. LastKnight

Thích đã nhận:
    107
    Loại hạt to bạn nói ở đây là những thứ gì vậy?:(
    Mình biết mỗi 3 thứ:thóc,bắp,hạt hướng dương thôi :(

16. love_bird

Thích đã nhận:
    822
    Két đến giai đoạn tập ăn sẽ rất lười ăn. Bạn dùng muỗng đổ cho nó ăn sẽ ko bao giờ nó chịu ăn. nó sẽ nhè ra hết. Còn dùng xilanh, nếu các bạn ko khéo thì cũng có thể làm đau két thật. cũng có thể do mình đã ít nhất 3 lần nuôi xích non, nên thao tác của mình chuẩn hơn, hầu hết các e nó đều khỏe mạnh và khi bơm ko hề rớt ra ngoài 1 tý nào. Cũng khó giải thích cách bơm bằng xi lanh ntn để các bạn mới nuôi thấy rõ. Mình thì cũng học đc từ 1 người bạn. Lần đầu hắn hướng dẫn mình, nhìn con két ăn mà cứ thấy tội tội, nhưng thực sự khi đã làm đc như hắn, thì két của mình cũng đã rất khỏe mạnh và đẹp. Mong rằng các bạn tìm đc cách chăm két của mình phù hợp. CHúc thành công!

17. LastKnight

Thích đã nhận:
    107
    Lúc đầu thì nó nhè ra,rồi mình dạn tay hơn,cho ống vào sâu 1 chút thì 10 phần vào cũng đc 6-7 phần,và có vài lần có thể may mắn mà "vào đúng chỗ" nên 10 phần vào hết 10 phần :D
    Cho mình hỏi là mình cũng để 1 cống thóc ngâm với nước nhưng nó chả đụng tới :( Cần lên đút nó thì nó nhai lâu kinh mới gỡ đc võ ra và tiếp tục gặm nát hạt gạo mà kô ăn:(
    Làm sao cho nó biết là cái nào phải ăn hay cái nào bỏ???? hay phải đem đi đâu đó có két già rồi cho nó dạy lại? :|

---------- Bài viết thêm 25-03-2012 vào lúc 12:00 AM ---------- Bài viết trước được viết 24-03-2012 vào lúc 11:52 PM ----------

Cho mình hỏi là 1 ngày phải cho ăn bao nhiêu lần?cách nhau mấy tiếng?Và mình cho ăn 3 lần/1 ngày ,1 lần ăn = 1 chén như hình trên ^^

18. love_bird

Thích đã nhận:
    822
    Két tầm này thì nó đã bắt đầu tập ăn rồi.

Bạn mua ngô non (mỗi lần cho nó 1 khúc khoảng 1 đến 2 cm) + hạt hướng dương (hạt chưa rang lên ấy). Cứ để vào là e nó tự tập ăn thôi. Nhưng lưu ý lần đầu tiên cho nó ăn, bạn lên cầm vài hạt và đưa cho e nó cắn, nhằn để hướng dẫn nó là hạt đó ăn đc hiii, vài lần như vậy là nó biết và tự gặp ăn.

Tuổi này lẽ ra em nó phải tự ăn đc rồi, để tạo cảm giác háo ăn cho em nó. thì bạn cho em nó ăn ngày 3 bữa là đc, nhưng muốn chim béo đẹp hơn và bạn có nhiều time thì cứ đút cho e nó ăn càng nhiều bữa càng tốt. (chim sẽ béo nhưng lại lâu tự biết ăn hiii)

Không nên cho ăn gạo hoặc thóc ngâm. Chỉ khi nào nó biết tự ăn, lúc đó mới cho nó ăn thóc (không cần ngâm)

Chúc bạn và két của bạn vui!

LastKnight thích bài này.
  19. hun

hun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    bạn mua ở đâu vậy chủ thớt...............

20. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    sao rồi chủ thớt .... mong em ấy khỏe
    50 kí tự b-(