Giúp kinh nghiệm chăm sóc gà rừng ấp

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi quangtrungdng, 23/5/12.

1. quangtrungdng

quangtrungdng Active Member

Thích đã nhận:
    17
    Tình hình là gà rừng nhà em đang ấp 15 quả đã được 4 hôm. EM chưa có kinh nghiệm nên nhờ anh em quân sư giúp :
    1- Gà ấp hình như không chịu xuống ăn uống giờ phải làm sao đây?Có cần bắt nó ra ăn không? Thời gian nào trong ngày bắt ra ăn là thích hợp nhất?
    2- Mấy ngày thì soi kiểm tra trứng có phôi không?
    3- Có cần phải lau trứng bằng khăn ấm theo lịch (12 ngay, 15 ngày, 17 ngày) như các loại gà khác không?
    4- Gà con nở có cần úm không hay cứ để sống bên gà mẹ? CÓ nhốt gà mẹ và ga con riêng ra chuồng nhỏ và cách ly với đất không?
    5- Cách chăm sóc gà con (thức ăn, thuốc ngừa bệnh..)

CẢM ƠN ANH EM NHIỀU !!!

xanugl and lahanbuidoi like this.
  2. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Bác này chắc là mới nuôi gà rừng hả?gà rừng lai thì cách chăm sóc như gà nhà thôi bác, nhưng hơi khó hơn tí thôi. gà ấp thì cứ cho nó tự nhiên đi, đói bụng sẽ tự xuống kiếm ăn thôi, ko cần bắt ra cho ăn đâu. nói chung là mình ko cần thiết phải can thiệp vào quá trình ấp trứng của nó, gà con nở tốt nhất là cho vào chuồng cao cách đất. Chăm sóc đúng theo quy trình thì mình ko rõ, nhưng muốn gà mau lớn thì cho ăn thêm sâu chim, mối (mỗi ngày 2 lần sáng, chiều). Kinh nghiệm của mình là bổ sung thêm kháng sinh tổng hợp, vitaminC pha vào nước uống hàng ngày là được. Chúc bác thành công nhe

xanugl, gadep, loc ct and 3 others like this.
  3. quangtrungdng

Thích đã nhận:
    17
    đúng là mới tham gia mấy vụ này mà...do có đứa em cho nên mới học hỏi...cảm ơn nhá...pác ở đâu thế/ có gì anh em nhờ quân sư tiếp nhá

4. listen_to_me

listen_to_me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    theo em thì gà ấp thì bình thường...nhưng gà con thì anh nên tách mẹ nuôi lồng úm tỷ lệ sống sẽ cao hơn nhiều....em thì em nuôi trong cái thùng cartong to....rải muồn cưa ở dưới....cho ăn cám chim với sâu chim nhỏ nhỏ....để đèn 5 w lên tục trong 1 tháng đầu....lâu lâu thả em nó ra sàn cho nó bay vui lắm...tỷ lệ sống 100% ( em nuôi trong phòng ngủ của em )

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:11 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:10 PM ----------

còn thuốc úm thì có cũng được và không có cũng chẳng sao.....em nuôi mấy con thấy bình thường

quangtrungdng thích bài này.
  5. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Mình cũng thấy bác tham gia diễn đàn cũng lâu rồi mà, ko dám múa rìu qua mắt thợ đâu. Mình ở Bình Phước, quân sư thì mình ko dám, mình còn đang học hỏi nhiều từ các cao thủ.

Ông già nam bộ thích bài này.
  6. Chí Tình

Chí Tình Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,085
    Gà ấp bạn cứ để bình thường, khoảng 7 ngày bạn soi sẽ thấy có cồ hay không. quả nào không có cồ hoặc bị hỏng thì bỏ đi tránh nhiều trứng gà ấp không chuẩn. từ ngày 15 trở đi bạn cho trứng vào trong thau nước để tắm ( 2 ngày 1 lần) mỗi lần 5 phút rồi bỏ vào cho nó ấp tiếp. Làm như vậy sẽ giúp gà nở đều, tránh bị sát (gà không nở được) vì thời tiết miền trung rất nóng. Gà nở xong khoảng 2 ngày trên ổ thì ta đem xuống úm trong chuồng kín có đèn sưởi 15W-30W, cho ăn cám gà con thôi và úm bằng thuốc premix (pha cho uống khoảng 5-7 ngày) ở ngoài tiệm thú y có rất nhiều loại. Khoảng 20-25 ngày thì gà con có thể tự lập tốt rồi đó bạn. chúc bạn thành công

catphien, mthcom, loc ct and 2 others like this.
  7. lahanbuidoi

lahanbuidoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    Chời chời, nó ấp khoảng 6 ngày, anh chuẩn bị cho em cái điện thoại có đèn pin"cái này em hổng có" em lên soi cồ cho và chỉ anh cách soi. Mùa hè cá nhân em nghĩ anh nên để gà mẹ tự chăm con vì gà mẹ có thể điều hòa được nhiệt độ cho gà con. còn nếu úm = đèn mà ko cần mẹ chăm thì nên cẩn thận về đèn sưởi"mình phải chịu khó để ý", nhiệt độ quá nóng sẽ dẫn đến gà con bị nhiệt"gà còn nhỏ chưa điều tiết được nhiệt độ cơ thể + bị kẹt trong chuồng úm = đèn, không tránh nóng được" -> bệnh -> chết.

8. quangtrungdng

Thích đã nhận:
    17
    em bận quá...ngịa không dám nhờ...nếu có thời gian hộ anh một tay nhá...chwua có kinh nghiệm đỡ đẻ mà...nếu có thì qua buổi tối nhá

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:38 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:36 AM ----------

vậy à......mình cũng mới tham gia thôi...đang thời gian THỬ VIỆC...nên có gì các pác bỏ quá cho vì cái tội hay hỏi nhiều...trong đó có giồng gà rừng gì lạ lạ khác với miền Trung nhờ pác tuyển hộ nhá...hậu tạ nhiều nhiều

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:40 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:38 AM ----------

chà chà...nuôi gà trong phòng ngủ lạ quá ha....hạ sinh đc mấy con con rồi....share cho anh em 1 con đi...thaks

9. tnminhchau

tnminhchau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Anh Trung nên theo cách này là OK nhất . Soi trứng đi anh tới ngày rồi đó. Bỏ quả trúng trong lòng bàn tay nắm lại mượn điện thoại có đèn pin soi đèn phía dưới ta quan sát từ trên xuống trứng nào tối giử lại trứng nào trong veo mang vào luộc ăn. làm liền đi anh

10. lahanbuidoi

lahanbuidoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    hú hú hú sư huynh ơi, Chủ nhật đi Trà My không anh, có gì alo em biết trước nhé

11. anhbapga

anhbapga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    thời gian đâu mà cho lội nước ngày 1 lần vậy cha, nghe theo là hư hết cả ổ trứng đấy, chỉ cần cho lội nước 1 hoặc 2 lần lúc sắp nở thôi, soi trứng thì tắt hết đèn đi bật cái đèn điện thoại hoặc cái đèn học mà soi, trứng nào có tia máu là có cồ, trứng nào ko tia máu là ko cồ đem luộc. Gà ấp ko nên phá nó mang ra mang vào bởi vì sẽ làm trứng mất nhiệt ko đều, dễ chết phôi.
    Sau khi nở 2 ngày hãy cho gà con xuống ổ vì cho sớm gà con dễ bị liệt chân!( đây là sai lầm dễ thấy của mây bác mới chơi và nôn nóng). Sau đó cho cả mẹ và con vào cái chuồng sắt mua 200k ở ngoài tiệm chim ấy, nhớ mua cái khay lót phân luôn nhé!( sau đó cho cát hoặc trấu, hoặc rơm cũng đc) rồi cho gà con gà mẹ vào. ok đến đây là bạn đã có kinh nghiệm rồi đấy. cứ thế cho ăn tấm rang hợc cám chim + sâu chim( đừng cho ăn nhiều sâu vì đễ bị đi ỉa mà chêt) hoặc thay sâu bằng mối là tốt nhất.

12. quangtrungdng

Thích đã nhận:
    17
    tình hình la có 3 quả hình như k có trống ....còn 4/16 quả có vân máu đỏ hơi tối tí ...còn các quả khác thì ok rồi..........4 quả này k dám bỏ ra vì có thể chwua biết cách soi nên thả vô lại nhưng có đánh dấu rồi...hôm nào đem tắm trứng sẽ kiểm tra lại hehehe

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:13 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:12 AM ----------

có gì nhơ quân sư hộ giá để em nó Mẹ tròn con vuông nhé... quân sư cái vụ lồng cho mẹ và con chuẩn bị chào đời nữa ha

anhbapga thích bài này.
  13. anhbapga

anhbapga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    để mấy hôm nữa soi lại 4 quả đấy coi. nếu mà xoay thấy tai máu lớn hơn là vẫn đang phát triển( có thể do đẻ sau cùng ). cứ vậy nhé bác, cố gắng lên. Cho trứng lội nước xong nhớ lau khô ko thì bỏ vào ấp lại là hư hết đấy

14. quangtrungdng

Thích đã nhận:
    17
    cảm ơn anhbapga nhé....nhưng k biết thời gian tắm trưng đội bao lâu...bằng nứoc gì (khoảng bảo nhiêu độ) nghe bảo là tắm nước ấm ấm tí à....tính từ ngày ấp là mấy ngày mwois tắm...mấy lần cách nhau ntn?