giúp lấy cá em

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi mi_fa_son, 18/2/08.

1. mi_fa_son

mi_fa_son Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bé thanh long nhà em mấy hôm nay mắt bị kéo mây, đã ra tiệm mua thuốc nâu, thay nc' kĩ cang` (50%), bổ sung thêm muối mà sao con mắt em nó cho tới hôm nay 18-2 thấy mờ hơn tí và chầy chụa. các bác júp em kíu em nó với...

2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bệnh mờ mắt do chất lượng nước kém.Bạn chỉ cần thay nước mỗi ngày 20-30 % kết hợp dùng muối tỉ lệ 100gr/100 lít là có thể chữa khỏi trong vài ngày.
    Trường hợp nặng khi đã sử dụng phương pháp trên 1 tuần không thuyên giảm thì phải dùng thuốc kết hợp thay nước.
    Thuốc mình thường dùng là tetra 500mg/100 lít.Ngâm cá trong 24 giờ sau đó thay nước mỗi ngày 20 -30%.Sau từ 3 đến 4 ngày thay nước mà chưa hết hẳn thì dùng thêm 1 lần thuốc nữa cũng với liều lượng & phương pháp như lần đầu.Chỉ dùng tối đa 3 liều thuốc sau đó dù hết hay không cũng nên ngưng thuốc để cá có thời gian hồi phục & tìm hiểu bệnh 1 cách rõ hơn.
    Lưu ý khi dùng thuốc không nên dùng muối,tăng sủi oxy,không được sao nhãng việc thay nước mỗi ngày.
    Bạn tham khảo thêm ở đây.
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=41062

Last edited: 20/2/08