Giúp lính mới với

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi toancd, 3/6/08.

1. toancd

toancd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mới setup một hồ cá biển, nước làm được 1 tháng thì mình thả quỳ thấy nở đẹp lắm, được một tháng sau thì do thời tiết ngoài bắc nóng, phải bỏ đá lạnh kỳ công quá mình chuyển sang nuôi cá, đã cho hết quỳ.nuôi cá đựoc hơn một tháng cá khỏe mạnh, ăn nhiều thich lắm. một hôm đi mua thêm mấy em(01 em hoàng yến, 01 em mặt khỉ, 01 em khoang cổ đỏ) về thì đàn cá có xuất hiện mấy em bị đốm trắng mình dung thuốc (nước màu xanh 10ml/120lit) cho thẳng vào bể ngày một lần thấy có đỡ nhưng hôm nay lại thấy mấy con khoang cổ và em xim tím bị nặng hơn mong mọi người chỉ bảo. con hoàng yến từ khi mua về đến nay được 5 ngày nhưng nó vẩn chưa ăn, thấy thức ăn cứ dửng dưng (thức ăn :thịt bò băm nhỏ, tôm băm nhỏ, sò rong khô..) mong mọi người giúp đỡ . Xin cảm ơn!

2. viet sonha

viet sonha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    vậy là hồ bạn đả bị nhiềm bệnh do mấy em cá mợi đem về rồi bạn nên sài thuốc usa tốt hơn thuốc xanh dùng cho cá nước mặn không tốt, hoàng yến thường ăn rong rêu tập dần mới quen thức ăn khác mong cá mau khoẽ

3. QuyThit

QuyThit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    136
    Anh bỏ thuốc thì nên bỏ vào khoang máy bơm để cho thuốc nấm tỏa ra khắp bể. Còn về phần em hoàng yến thì tương đối khó nuôi, nó loài rất nhút nhát và khó nuôi,thức ăn nó chủ yếu là rong rêu hoặc anh có thể tập nó ăn thức ăn khô cho cá có bán sẵn ngoài cửa hàng cũng được.

4. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    trước tiên là bạn Toancd nên thây nước trước, rồi mới bỏ thuốc vào, vì khi thay nước là làm giảm đi lượng vi trùng trong bể, trong khi đó cũng giúp làm hồ sạch hơn. Cho ăn ít lại và tránh cho ăn những thức ăn thịt bây giờ vì nó sẻ làm hồ bị nhiểm nặng hơn do ký sinh trúng trong đồ sống. giống như mình bị bệnh thì ăn đồ lạc chút và tránh thịt vậy đó . Bạn muốn tập mấy con khó ăn thì cho chút nước tỏi vào thức ăn ngâm khoảng vài phút rồi mới thả cho cá ăn. Chất nước tỏi sẻ giúp con cá chịu ăn và tiêu hóa tốt hơn. Chúc may mắn nhé bạn Toancd

5. tringuyentg

tringuyentg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    bây giờ bác đừng cho cá ăn TĂ sống nủa, hảy cho nó ăn TĂ viên 1 thời gian để cá ổn dịnh rùi bác mới cho cá ăn lại, hồ em củng bị nấm nặng lắm ngưng cho cá ăn dồ sống, cho nó ăn TĂ rùi từ từ nó hết lun. VỚi lại bác coi tép của bác có mới hay ko?? nên cho cá ăn tép tươi mua mổi ngày sẽ tốt hơn, ví tép đông lạnh lâu ngày tép sẽ bở khi cho ăn ra nước là hồ nhiểm đó (hồ em củng bị nấm là do đó ) với lại bác cho cá ăn nghêu luộc rùi cắt nhỏ bỏ phần ruột ra củng sacg5 nước lắm đó, chúc hồ bác thành công

6. toancd

toancd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bác nhiều lắm!
    Lâu nay bận việc, hôm nay moi lên mạng để nói lời cảm ơn được. hồ cá của em đã làm theo chỉ dẫn của các bác hôm nay đã khỏi hẳn rồi, vui lắm. nhưng con hoàng yến vẫn không thấy nó ăn nhưng làm sao để ý vẫn thấy nó ị ra phân mà phân củng to, không hiểu nguyên nhân làm sao, co bác nao co kinh nghiệm nuôi hoàng yến chỉ dẫn cho em với.

7. viet sonha

viet sonha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hoàng yến thường ăn rong rêu nên nhiều khi nó ăn lai rai bạn không thấy (có ị thì chắc là có ăn rồi....hihi)

8. hoanghaitb

hoanghaitb Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá Hoàng Yến thường ăn rong rêu. Bạn thử lấy lá cải cột đá vào bỏ vào trong hồ khoảng 6 _8 tiếng bạn lấy ra (đừng để lá cải hư nhé). Có nhiều người làm rồi và thấy hiệu quả lắm. Bạn thử xem nhé, chúc bạn thành công :applause:

9. keypy

keypy Member

Thích đã nhận:
    1
    Hoàng Yến lúc mua không nên chọn con lớn quá (>10cm).
    Nó có thể ăn các loại thức ăn bình thường. khi chụi ăn rồi nó sẽ sống lâu.
    Cá của mình sống hơn 1 năm rồi.

10. keypy

keypy Member

Thích đã nhận:
    1
    Post hình lại: