Giúp lửa bổi nhanh hót

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi hajnguyen, 1/3/12.

1. hajnguyen

hajnguyen Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Mới mua con lửa bổi ( vài bửa có hình post lên cho anh em xem ), nhưng chăm gần 3 tháng rùi mà ko nghe hót hét gì cả, chim thì nhìn cũng đẹp, cũng khả ái, nhưng nó bị câm điếc bẩm sinh hay sao ấy. Định sang tháng ko hót là cho nó về với núi rừng. Anh em giúp mìh với.
    Thân.

2. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Ko hót sổng mà có đi gió ko bạn ? Nếu có đi gió thì tại mình chăm chưa kỹ thôi

3. hajnguyen

hajnguyen Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Không kiểu gì cả luôn, im phăng phẳng, chỉ lâu thay kêu tạch tạch >.<

4. danhninh

danhninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    phóng sinh ra môi trường thiên nhiên là em nó hót xổng liền bạn thử xem hiệu quả lắm, nói cho vui thôi chứ 3 tháng mà chưa hót chuyên thì bạn xem lại cách chăm sóc xem sao?Chim bổi mua về là từ 5-7 ngày là hót chuyện rồi.Bạn thử tăng cường mồi tươi nhiều vô đặc biệt là cào cào non.với lại mình nghĩ chim bạn bị suy rồi phải tăng cường mồi tươi+tắm nắng là ok rùi chúc bạn thành công.

5. tung1978

tung1978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Có 1 đặc điểm ae chơi Lửa vãn luôn gặp phải là nóng vội nghe em nó hét ...nhưng bạn nên hiểu 1 em Lửa bổi còn lâu hót hơn là 1 em chuyền do vậy 3 tháng ko nói lên điều gì cả . Lửa cần thích nghi với môi trường nuôi nhốt ( nhiều ng lầm tưởng cho chúng ăn bằng tay là em nó đã dạn ng ) ...nhà mình hiện nay cũng có vài em và có 1 em mới mở mỏ sau khoảng 1 năm ( mà hót thì như dở hơi ) Lửa sẽ có lửa sau vài mùa lông và giọng ét của em nó cũng cải thiện rõ ràng ...lúc em nó mà hét thì thôi rồi ...điếc tay ...

6. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Lúc trước mình cũng có 1 em như thế , ko hót gió mà cũng ko hót sổng luôn , sau đó mình đem e nó ra bỏ vô cái aviary chung với tụi chào mào , cu gáy và bây giờ muốn e nó ngừng hót là hơi khó đó =P~
    Nếu có điều kiện thì bạn làm giống mình thử xem

7. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Cũng tùy con thôi các bạn ah. Như mình đây, mình cũng có con nuôi gần 2 năm nó mới chịu hót đấy. Bạn đừng nôn nóng quá. Khi em đã chịu thuần rồi thì nó sẽ hót ngay thôi. Bạn đừng nản và quá lo lắng làm gì. Thân

hongkhan and ngoctiendha like this.
  8. tiencuongmobile

tiencuongmobile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    - Kiên nhẫn bạn ơi
    - CHo ăn uống đầy đủ, CCL ăn nhiều đồ tươi, tắm táp phơi năgs đầy đủ
    - Bạn dùng file chòe lửa thỉnh thoảng bật lên lưu ý bật vừa đủ vì nếu to qua giọng hót trong điện thoại sẽ đè chim bạn nhé
    Nếu k được mới phóng sinh nhé

khuongpt and Liulo like this.
  9. tuancl

tuancl Active Member

Thích đã nhận:
    23
    Phải kiên nhẫn một tý bạn à, con lửa của mình nuôi cũng hơn 1 năm chả hót hét gì cả chỉ tạch tạch thôi và rồi một hôm đẹp trời ông ý mở mỏ đến bây h thì hót hét suốt ngày điếc tai luôn.

10. hajnguyen

hajnguyen Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Vậy là con Lửa đã chịu mở mỏ rùi, đúng không bỏ công mình chăm sóc, kiên trì, nhưng mới chỉ hót chuyện thôi, nhưng như vậy cũng phấn khởi rồi. Có 1 điều muốn hỏi anh em là, con chim này đang còn nhát quá, nếu mà cứ san qua san lại cái lồng tắm như thế liệu có nhát chim không, thấy nó bay rầm rầm, toác cả đầu thấy ớn quá.

11. Liulo

Liulo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Mình cũng mua 2 con lửa bổi hồi đầu tháng 3, 2 con về chừng 3,4 ngày đã hót chuyện, lúc đầu hót nhỏ, giờ nghe to hơn, dài hơn (vẫn chưa hót sổng), 2 con vẫn nhát nhưng nhảy bám lồng chứ ko đâm đầu. 1 con đã tắm 1 lần giờ ko chịu tắm, còn 1 con vẫn ko chịu tắm lần nào, chắc phải chờ thôi...hehe

12. thuyvnpt

thuyvnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    289
    CCL bổi thường hay nhát và dễ bị suy do mất sức => lâu hót. Bạn nên chăm sóc em nó chu đáo, đấy đủ thức ăn, khi nào em nó có lửa thì sẽ mở miệng thôi. Còn việc cho em nó tắm nước thì quá đơn giản. Bạn để khoảng 3-5 ngày không cho tắm. Trước khi muốn tắm, Bạn phải đem em nó ra phơi nắng khoảng 15-20 phút. Cho 1 vài em thích tắm, tắm trước và để em nó cạnh lồng tắm, khi thấy em kia tắm, nước văng tung tóe lại đang gặp trời nắng (nóng trong người) thế là N...h...à....o V...Ô....! lặn như Vịt....!!! Chúc Bạn thành công. :laughing::laughing::laughing: :applause::applause::applause: