Giúp mem mới với !!!!!!!!!!!!!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi sweetheart177, 17/5/07.

1. sweetheart177

sweetheart177 New Member

Thích đã nhận:
    0
    xin chào các anh em là thành viền mới của diễn đàn ở nhà em mới mua một chú cá bột kim cương xanh cỡ một ngón tay cái giá 100k .Sau một ngày tìm kiếm thông tin trên diễn đàn về những vấn đề cần để nuôi từ việc nước trong hồ đến cho ăn .... em thấy rất bổ ích nhưng có nhiề luồn thông tin trái ngược nhau VD:việc mới mua cá về có nên cho ăn hay không cho ăn liền người nói có người nói không ??? nên em xin mạn phép mở topic này để hỏi một cách triệt để và cũng giúp các bạn mới hiểu rõ hơn o bị nhầm lẫn xin các anh có kinh nghiệm giải đáp giúp em với
    1/Em có một hồ nhỏ 45X30X30 vậy em nên bỏ 3 muỗng cà phê muôi hột là ok chứ mấy anh và khi nào em sẽ bỏ lại lần nữa
    2/Cá còn nhỏ vậy em có nên cho cá ăn thức ăn đóng hộp chưa mấy anh còn nếu chưa vậy em nên cho cá an gì là ok nhất mấy anh
    3/Lúc mới bỏ vào hồ mới em thấy cá rất nhát chỉ nằm một gốc vậy em phải làm gì cho cá dạn dĩ, em thấy một số anh nói là cho cá trâm vào để cá dạn hồ ?? và còn cách khác o mấy anh
    4/Em nuôi cá bằng nước máy vậy em có cần để nước vào một cái xô trong 24h rùi mới thay vào hồ khong mấy anh và em có cần bỏ thêm chất gì vào nước trước khi vào hồ cá không mấy anh
    Câu cuối cùng các anh có thể cho em một thực đơn là nên cho cá bột nhỏ ăn gì một ngày không để cá có đủ chất và phát triển màu và đầu Và nên cho cá ăn mấy bữa em nghe mấy anh chỉ là 5-6 bữa một ngày ??
    Xin mấy bro giúp em nhá em rất muốn nuôi cá thành công :x :x

2. cogaixudua

cogaixudua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    1)Bạn bỏ muối sao cho thấy vừa phải là đựoc vì KC cũn g ko thích muối nhìu wa,vừa đủ để tiệt trùng hồ là được(Mình nghĩ chắc ít hơn nữa chén là ok)
    2)Theo lời bạn thì cá co lẽ còn wa nhỏ với thức ăn hộp,bạn có thể cho nó ăn tôm băm nhuyễn đi rồi khi nó hơi lớn rồi bắt đầu bổ sung thức ăn khô(hoặc bạn cũng có thể chọn thức ăn khô nhỏ cho nó cũng được vì ở nhà mình xài XO thì thấy có lẽ hơi bự hơn với cá):)
    3)Muốn cá hết nhát thì có nhìu cách như Soi Gương,Cá Mồi,Bỏ Đói,nhưng mình thấy tốt nhất là bỏ đói nó cỡ nửa ngày đi
    4)Nếu bạn có máy bơm sục Clo hết rồi thì cứ xả vào xài luôn khỏi bận tâm còn ko thì nên phơi
    5)Cá nhỏ thì nên cho ăn nhìu bữa và mỗi bữa 1 chút đừng cho nhìu wa,cứ như vậy là cá phát triển tốt thôi(nếu cá lớn hơn chút nữa thì phối hợp cho nó ăn thức ăn khô và tươi là khỏi lo thiếu chất):D
    Đây là ý kiến của mình,ai có bổ sung hay sữa chữa xin được chỉ giáo ;)

3. sweetheart177

sweetheart177 New Member

Thích đã nhận:
    0
    ah thanks bạn nhiều lắm , vậy có bạn nào biết 1 ngày nên cho cá ăn gì o mình sợ cho cá nhỏ ăn bậy thì chết

4. cogaixudua

cogaixudua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Thì bạn cứ kết hợp thức ăn như vậy là ngon lành hà,co nó ăn tép nhớ bóc đầu và đuôi để tránh cây kim của Tép,cứ thế mà chia đều cho nó ăn,còn nó ăn cái gì nữa thì kệ nó đừng lo,nó ko ăn được sẽ tự nhả thôi :D

5. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    1. Muối ok
    2. ngón tay cái ăn thức ăn viên đc rồi tập cho ăn là vừa rồi. Mua loại hột nhỏ JBL là ok nhất.
    3. Cá mới về con nào mà ko nhát thì là MONTER. Muốn cá dạn thì cho nhịn đói. Khi cho ăn chịu khó cho từng miếng cá đói sẽ bơi ra ăn mồi riết wen thôi. Nói chung còn nhỏ nó vậy lớn thì con nào cũng DẠN.
    4. Nc máy nếu Wỏn thì để 1 ngày. Ko thì thay 1/3 nc cho trực tiếp vào ko chết đâu. Mình thấy nhiều người nuôi vậy ko sao. Trừ khi nc máy bị Ô NHIỄM.
    Câu cuối cùng: cá trâm, cá lóc, tép bỏ đầu, JBL loại nhỏ chia ra mà cho ăn tùy bạn thui. Đừng cho an cá mồi nhiêu cá ĐEN

6. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    muối bỏ khoảng 50g cho 50l nước, cá mới mua về ko nên cho ăn, để wa một ngày hãy cho nó ăn, không chết đâu mà lo bạn à,mà cá nhỏ vậy nuôi hồ lớn dễ nhát lắm, cá cỡ ngón tay ngăn ra khoảng 20cm đc rùi,bạn nên thả cá lóc con cho nó dí đánh nè, còn vấn đề cho ăn thì cứ cho ăn tép nhỏ bỏ đầu (cá nhà mình ăn luôn đầu), thức ăn hạt thì mua loại hạt nhỏ đó, nếu siêng bạn có thể mua thịt bò, tôm bóc vỏ về xay ra, và thức ăn hạt cũng xay ra trộn lại, cho vào tủ lạnh để cá ăn từ từ, mỗi ngày cho ăn 3-5 bữa, nước thì nên để wa 24h đối với lần đầu tiên cho nước vào hồ, còn nếu thay 1/3 thì cho thẳng nước máy ko sao đâu, đây là ý kiến của mình, ae thấy gì sai sót thì chỉ giúp nha

7. king_anhvip

king_anhvip Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Muoi thi co tac dung là sát khuẩn và ổn đinh Ph thôi, có thì tốt nhưng phai vói nông độ 1g/1l nuơc

8. dl_dn

dl_dn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đúng là muối có tác dụng khử trùng thật,nhưng nếu cá còn nhỏ thì có nhất thiết phải bỏ muối kô và nếu bỏ thì có cần thiết theo tỷ lệ 100g cho 100l nước kô?bởi cá còn nhỏ nếu bỏ muối quá nhiều thì sẽ dể làm cá bị nổ mắt.kô biết có gì sai kô mong các bác chỉ thêm

9. BBIN

BBIN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá còn nhỏ không nhất thiết phải bỏ nhiều muối đâu, theo mình chỉ cần bỏ muối lúc mới vệ sinh hồ thôi, còn về sau khi thay nước không cần bỏ muối (trừ khi cá bị bệnh). Thức ăn cho cá nhỏ thì mình cho ăn lăng quăng, tép (bỏ đầu + đuôi) và thức ăn viên TOP Thái là tốt rồi. Nhớ cho ăn nhiều lần (2-3 giờ một lần là tốt nhất). Mình nuôi mấy em theo công thức trên màu + đầu lên khá tốt :-* :-* :-*

10. kietnguyen

kietnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hi T , Kietnguyen nè,bạn post bài này mà mình kô để ý nên kô vào giúp được sori nhé. Mình nghĩ nếu có thời gian rãnh bạn nên vào mấy trang này để đọc thêm về các kinh nghiệm để nuôi cá, 1 là bạn có thể coi trong diễn đàn này con kô có thể vào trang này nè cũng ok lắm.có mấy bài viết rất useful.
    1/ Cách chọn cá la hán nè T:
    http://nuhoangkimcuong.com/showdetail.asp?code=news&act=detail&id=40214580374623507543344580
    2/Nguồn nước:
    http://nuhoangkimcuong.com/showdetail.asp?code=news&act=detail&id=10071256041515276220013256
    3/Kỹ năng cho cá la hán khỏe đẹp:
    http://nuhoangkimcuong.com/showdetail.asp?code=news&act=detail&id=75567823817246833876870846
    4/Kỹ năng cho cá lên đầu và lên màu:
    http://nuhoangkimcuong.com/showdetail.asp?code=news&act=detail&id=86677823027227843886071856

ok coi đỡ mấy link này đi hen cũng ok lắm,có gì kô hiểu thì offline cho K ok,good luck

11. lahadeptrai

lahadeptrai Banned

Thích đã nhận:
    0
    muối vậy là ok. độc hơn nữa là cho thêm dầu ăn( dầu thực vât). cá sẽ chuyển thành hoàng kim rất đẹp. cho ăn thức ăn nhiều peptit, có người gọi là protein,nhưng protein chỉ có trong cơ thể sống thôi. sự lựa chọn tốt nhất là lyisine, (của hãng vedan). cá sẽ tăng trọng rất nhanh, ăn rất ngon, thêm chút rượu đế thì tuyệt. nhớ rủ thêm bạn bè.
    tài liệu trên chỉ có tính giải trí, ko nên nên áp dụng

12. sweetheart177

sweetheart177 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Thanks K nhiều nhá :-* ,mấy anh cho em hỏi một cái nữa là em thấy ai cũng nói là nên cho ăn thức ăn khô nên em cũng định mua nhưng em thấy mấy anh ghi là JBL hay XO em không hiểu lắm mấy anh có thể giải thích dùm em và cá bột thì nên cho ăn loại nào thì ok nhất vậy !!!!!!

13. dl_dn

dl_dn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @lahandaptrai mình thấy theo công thức này thì cá chắc sẽ tuyệt lắm nhễ, hôm nào có nhớ gọi tui 1 tiếng tui chạy vô xì gòn dzới bác liền hehehehehe,spam tí ấy mà