Giup MÌnh: CÁch ChỈnh Co2

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi cacon, 21/12/07.

1. cacon

cacon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có làm, một bình co2 từ bột mì va đường loại bình 5lít, mọi thứ ok hết chỉ trừ khi ban đêm mình tắt co2 sang mở lại thì thấy co2 nó cứ phung ào ào vậy đó, fải rất lâu mình mới chỉnh lại cho nó đúng 3 giây m65t giọt, mem nao có biết cách kô cần fải chình lại kô vậy, cứ qua đêm mình mờ ra là kô cần chỉnh lại đó, chứ ngồi thật lâu để canh cho đúng thì nguy mất, vì tối về nhà mình ngồi ở cái hồ rồi nay buổi sáng mà ngồi ở cái hồ nữa chắc mình nghi cái hồ bể mất( hicihic có ai hiều đâu) cứ tưởng mình bị ......., giúp mình nhe

2. 3đuôi

3đuôi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Có lẽ ban đêm bạn khóa lại >> CO2 trong bình nén lại nhiều >> lúc mở thì ra nhiều! Vậy chỉ còn cách là ban đêm đem bộ hòa C02 ra ngoài, sáng bỏ vô lại. Thân.

3. tien378

tien378 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Lúc trước thì mình dùng cái kẹp bướm màu đen để kẹp ống dẫn lại(làm hẹp đường thoát khí), hoặc có thể dùng dây thun gập ống lại buộc nhẹ, cộng thêm 2 cái khóa của dây truyền dịch lúc đó bạn chỉ cần chỉnh 2 cái khóa của dây truyền dịch là được. Khi nào bình đã yếu thì nới cái kẹp bướm ra cho khí thoát nhiều hơn. Thân.

4. cacon

cacon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn nhe, Mình cũng thử rồi, kô cẩn chỉnh chỉ gập ống lại sáng mở chổ gập ồng lại thì khí nó cứ fun ra ào ào sợ kô chình là nó bay hết bình vậy đó, đến nổi cái hồ của Mình toàn là CO2 kô nhất là trên mặt nuớc bọt trắng xóa luôn,dù sao cũng Thank

5. dacuoi

dacuoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Đừng làm bình 5 lít nữa. Mình chỉ làm bình 0.5 lit, dùng 1 thìa cà phê đường 1 thìa bột mì, nửa viên men TQ và khoảng 0.2 lít nước ấm ( 2 sôi 1 lạnh ), cho và bình vài viên sỏi nhỏ, không cần điều chỉnh thả buông luôn,hết tuần làm lại bình khác. Cứ thử đi nhé chẳng mất gì .

6. cacon

cacon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vấn đề của Mình kô fải là bình lớn hay nhỏ, Mình làm tới 5L dùng cho lâu, vấn đề của Mình là làm sao cho nó ổn dinh khi dể qua đêm thôi, mà Bạn nói thả buông luôn à ?, cái này Mình kô làm đựuc rồi, Nhưng dù sao Cũng THANKS ALL
    Chúc cả nhà giáng sinh vui vẻ

7. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    tốt nhất bạn nên làm 1 bình Co2 cứu hỏa cho ổn định, thời gian còn lại để chăm cây cho sướng...:D

8. cacon

cacon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mà đem thêm 1 bình cứu hỏa về là chắc chắn tối ôm nó ngủ luôn, chỉ một bình thôi mà từ lúc mua tới bi giờ chưa sử dụng lần nào mà cái lổ tai mêt muôn chết nè, thôi kệ vậy chẳn thấy cách nào fù hợp hết, Thank

9. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Bạn chọn giải pháp CO2 tự chế thì hãy tạm chấp nhận sự bất tiện của nó (không khống chế được liều lượng CO2, nhiều khi bình mới và yếu khi bình cũ), chỉ có bình CO2 PCCC qua hệ thống val điều áp mới khắc phục được nhược điểm trên

10. tepcon_it

tepcon_it Active Member

Thích đã nhận:
    2
    hihi, mình có cách này chỉnh chính xác từ giọt, nhưng để vài tiếng thì nó ra ít lại một chút: bạn gấp ống lại rồi lấy dây thun cột nhẹ lại, từ dây thun tới đầu ống cách khoảng 2cm(nếu ống lớn ) còn ống loại nhỏ có sắn khi mua bộ truyền dịch thì khoảng cách cở 1,5cm, lúc này thì CO2 hết ra được, bạn lấy một cái cây nhỏ khoảng bằng cây nhan chưa đốt chọt vào chổ gập ống thì CO2 sẽ ra, muốn ra nhiều thì cứ kéo cây lên một chút. Mình thấy cách này hiệu quả lắm, chính xác từ giọt....Chúc bạn thành công

11. cacon

cacon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đã làm rồi kô fải như vậy, nhưng cũng theo nguyên lý đó, cái sợi dây truyền dịch khi mình mua về thì để nguyên như thế, kô cắt gì hết chỉ bỏ đi ống kim thôi và ở đầu sợi dây đó có một đoạn ngắn bằng loại nhựa dẻo nên mình gặp ở chổ đó, cũng hay ra fết, Thank nhe

12. tepcon_it

tepcon_it Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn thử làm lại giống như mình nói xem, ở nhà mình làm thấy hiệu quả lắm, buổi sáng cái bình căng cứng nhưng mình vẩn chỉnh được cho Co2 ra từng giọt mà, nhưng lúc đầu chưa quen nên khó chỉnh, chỉnh vài lần thì sẽ quen à, chỉ vài giây là chỉnh xong, bạn cứ cột giữa đoạn dây, chổ nào cũng được. Thân

13. wusong

wusong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Sao các bác cầu kì thế nhỉ, các bác cứ ra hàng cá bảo nó bán cho mấy cái van bằng nhựa để chỉnh khí, họ bán đầy 2k/cái. Trông có vẻ ko chắc chắn lắm nhưng mang về quấn thêm cao su non vào chỉnh cũng khá tinh đấy. Đảm bảo chỉnh tốt hơn bộ truyền dịch.