Giúp mình, chim tuyệt thực?

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi giotletinh, 26/6/13.

1. giotletinh

giotletinh New Member

Thích đã nhận:
    17
    Mình mới bẫy được một con thổ gầm giọng cà lăm, mình rất là thích mà ngặt một nỗi về nhà nó tuyệt thực không chịu ăn gì hết, mình rất lo không biết phải làm sao, nhờ mấy bạn có kinh nghiệm giúp mình với, cảm ơn nhiều....

Last edited by a moderator: 27/6/13
    hahai, tinhtinh_l, PHIOMON and 5 others like this.
  2. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    bác bỏ vô lồng bổi có bổi trong đó thì em nó tự ăn thôi bác,không nên bỏ vào lồng nhỏ,xem phần lông hậu có bị dính phân không,nên nhổ bỏ lông chổ đó.
    những con chim hay thường bị chết do cưng quá cho lồng nhỏ thấy không ăn bắt ra đúc nhưng được vài ngày thì chết.
    thường thì sau 3 ngày không ăn uống thì chết,bác nên đúc em nó ít cám cò rồi bỏ vào lồng bổi.(cám trộn nước)
    chúc bác thành công.mến

Tuan bmt, QuanLuong, hahai and 16 others like this.
  3. cugaybinhthuan

cugaybinhthuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    938
    bắt ra đút cho nó ăn để có sức đi. Không là nó die đấy bác ah. Trong cóng nước nên để 1 cộng lông cho nó biết. Để cóng lúa ra hướng ánh sáng cho nó thấy.

QuanLuong, hahai, tinhtinh_l and 9 others like this.
  4. cugaychiemhoa

cugaychiemhoa Active Member

Thích đã nhận:
    107
    theo em cóng đựng thức ăn bác nên đổ đầy thóc còn cóng nước cũng vậy riêng cóng nước thì bác nhúng khăn sạch vào nước cho ướt để khăn nhỏ từng giọt suống cóng nhớ để hai cóng gần nhau chim sẽ tự biế ăn còn lồng theo em nên cho vào lồng nhỏ chim đỡ giãy hơn và cũng dễ nhìn thấy thức ăn hơn

hahai, tinhtinh_l, PHIOMON and 3 others like this.
  5. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Hehe..vu này ai chơi ku lâu đều gặp hếy rùi.bắt
    e nó ra nhét bắp 1,2 lần là e nó tự ăn thui.
    Thông thường bổi mới nắy về cho vào lồng chứa để mấy con bổi củ tập ăm cho mây con mới
    Hehe

Last edited: 29/8/13
    hahai, tinhtinh_l, PHIOMON and 7 others like this.
  6. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Mang ra đút cho ăn đi, bỏ vào lồng rộng tý

Còn không chịu ăn nữa thì alo cụ gaccu, để cụ í mang ...rượu tới, he hé

Last edited: 29/8/13
    tinhtinh_l, PHIOMON, ancugay and 3 others like this.
  7. cugayquangtri

cugayquangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    570
    Lại một người giống như tôi...Cách đây 3 hôm, đánh được một em về cho vào lồng (cống ăn, uống đều làm bằng chai lavie để chim nhìn thấy thức ăn, nước uống) nhưng rồi em nó cũng không chịu ăn và sáng nay em nó vĩnh viễn rời khỏi cỏi đời. Ngồi ngẫn ngơ buồn cả buổi sáng...Giờ vào diễn đàn gặp đúng bác cũng trong tình trạng này...Các bác ở trên đã chia sẻ nhiều cách. Bác cứ tổng hợp lại rồi sử dụng...may ra em nó sống!!!!! Cầu trời....khấn phật.....

hahai, tinhtinh_l, ltdhong and 4 others like this.
  8. sonyquy

sonyquy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,588
    trước đây mình cũng gặp 1 con. cứ sáng là mình bỏ lồng xuống đất rồi rải 1 ít lúa, bắp, đậu xanh, kê. xem chim ăn cái nào. nhớ bỏ nước vào.
    thân

tinhtinh_l, PHIOMON and ancugay like this.
  9. Nhét cho nó ăn vài hôm là đâu vào đó thôi. Đừng nghĩ bắt nó ra là nó hoảng, nó thuần người hơn mới lạ cụ ạ...

10. hvduhuy

hvduhuy New Member

Thích đã nhận:
    7
    Nên để lồng hạ thổ, rải lúa xuống đất cho cu ăn, rải nhiều quanh cóng thóc cu ăn hết thóc dươi đất, sẻ ăn thóc trong cóng. kinh nghiệm xương máu nuôi cu bổi đó bác.

hahai, tinhtinh_l, ltdhong and 2 others like this.
  11. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Là con chim khôn và quý (già rừng nữa); Bác làm tuần tự các bước sau:
    Một là, Bác đút lạc, ( đậu phọng) hoặc ngô (bắp) cho em nó vì 2 loại này dễ cầm, dễ đút; bắt chim ra cho nước vào lòng bàn tay trái, cho mỏ chim hứng vào phần đường chỉ tay ( đường tinh duyên nhé) cho chim tự uống nước . cho ăn và cho uống để chim không chết cái đã
    Hai là: Hằng ngày, bác bỏ thóc vào giỏ, trộn cả vài hạt ngô cho em nó lựa chọn và chỉ đút cho chim ăn hai loại thức ăn kể trên vào chiều tối
    Ba là: trước khi cho ăn mối buổi chiều, bác kiểm tra xem nó đã ăn chưa ( xem phân, nếu có trấu là OK)
    Trước hay đi bẫy, bắt được bổi quý như thế có con phải đút tới gần 1 tháng nó mới ăn đấy!
    Chúc bác thànhg công!

12. sauriengtg

sauriengtg Active Member

Thích đã nhận:
    285
    bạn tìm cái hộp nhựa cắt lấy đáy hộp cho vào một ít lúa rồi đổ nước vừa ngập hạt thóc, cho vào lồng và trùm kín lại treo chổ yên tĩnh(nhớ đừng thăm hoài nhé).ba ngày sau hé áo lồng đặt cóng lúa nước ...em nó sẽ ăn uống bình thường.mình đảm bảo trăm con sống đủ trăm.bạn ở đâu vậy chuyển cho mình nuôi đi .....

PHIOMON and hahai like this.
  13. minh vũ

minh vũ Member

Thích đã nhận:
    84
    mới được một em mừng cái bụng mà nó không chịu ăn.mơi nhét một viên dầu cá, đan càu bình an

hahai and PHIOMON like this.
  14. thubon

thubon Member

Thích đã nhận:
    45
    Bắt nó ra nhét độ mươi hột đậu xanh đi bác Vũ à. Đậu xanh hạt tròn, lại là thức ăn ổn định tinh thần cho chim. Ngày nhét 2 lần, đến khi biết tự ăn thì thôi.