Giúp mình cứu đàn gà con

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi haing, 22/7/13.

1. haing

haing Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    Mình có nuôi khoảng 4,5 bầy gà tre con tổng cộng gần 80 con, từ khoảng 1 tháng tới hơn 2 tháng tuổi 1 tí.

Mình nuôi trong nhà, bằng nhiều lồng kẻm 1m, số lượng trung bình 10 con 1 lồng, bầy nào nhỏ có có bóng đèn 60W, còn lớn thì k có

3-4 hôm nay gà chết lác đác ngày từ 3 tới 4 con.

-ngày đầu: mình thấy 1 số con buồn buồn nên cho gà uống thuốc cảm sốt của thú y

-ngày 2: sáng ra mình thấy 3 con buồn nằm 1 chỗ phân trắng xanh nên mình tách ra và cho uống kháng sinh, sau đó khoảng 2h sau thì 1 con giãy chết, mình mổ ra thấy trong ruột có 4 con giun dài cứng như cọng giá nhưng ốm hơn, mình nghi bị giun làm tắt đường ruột nên mình cho cả đàn uống thuốc xổ (bịt màu vàng nhỏ thấy thành phần là levamisol), nhưng tới chiều thì mình k thấy con nào trong đàn đi phân ra giun

-ngày 3: mình thấy thêm khoảng 5 con trong lồng gà bệnh hôm trước cũng buồn và nằm 1 đóng, sờ bầu diều thì ăn k tiêu, nên mình nhỏ kháng sinh(amoxypen)men tiêu hóa, khoảng 30 phút sau thì có 2 con giãy chết,miệng trào kháng sinh ra, rồi 5 em đó chết hết trong ngày , bầu diều đều k tiêu! mình nghĩ là bị sốc thuốc nên chết. Đàn gà đi phân sáp nên mình pha thuốc kháng sinh amoxypen + cầu trùng (bi-o anticoc) cho uống

-ngày thứ 4: có thêm 5,6 con yếu mình để ý con nào cũng bị sốt cao (mấy ngày trước mình k biết là nó bị sốt :( ), phân sáp, có con phân trắng nhờn nên mình tiếp tục pha cầu trùng+thuốc cảm cúm cho uống cả đàn

-ngày thứ 5(hôm nay): mình thấy chết thêm 4 em, và 1 số em từ các lồng khác nằm 1 chỗ, biểu hiện giống mấy con trên

Biểu hiện trước khi chết gà xù lông, ăn ít, nóng sốt, nằm 1 chỗ, phân lúc đầu sáp sau đó thì trắng xanh nhờn nhờn

Mổ ra thì mình thấy bình thường, k bộ phận nào xuất huyết hay sưng to ( mình cũng biết có chính xác k nữa, do lần đầu mình mổ nên ít kinh nghiệm vụ này)

Mấy bác cho e ý kiến gà mình bị gì và mình phải làm sao, có phải cảm sốt, thương hàn, hay cầu trùng k? hay do uống nhiều loại thuốc nên sốc thuốc? mặt mày đỏ không bị tím tái, không có biểu hiện về bệnh hô hấp

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:42 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:19 PM ----------

em không thấy biểu hiện của cúm gà và tụ huyết trùng( gà k bị tím tái + dịch nhờn ) bác ah, có bác nào cho em hỏi có khi nào do xổ giun khi gà còn nhỏ và lúc đang bệnh không?

--------

có ai giúp mình không? gà mới chết thêm 3 con nữa, mổ ra 1 con ruột có máu cục :(

2. GaDongTaoHCM

GaDongTaoHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Trước hết theo mình nhận định bạn cho uống nhiều thuốc quá nên loạn rồi , uống nhiều càng làm gà mau suy thôi , đặc biệt là gà khi bệnh mà bạn ko xác định chích xác bệnh gì thì ko nên cho uống kháng sinh , uống và là đi liền trong vài giờ là chính xác , còn về bệnh theo mình nghĩ ko phài là thương hàn , cũng giống giống cầu trùng (ko biết phải ko) , nhưng nếu cầu trùng , bạn cho uống thuốc cầu trùng là phải giảm chứ ??? , nếu có điều kiện , đưa 1 con cho thú y mổ xẻ rồi xác bệnh chích xác , để mấy con còn lại có thể qua khỏi , chứ không là chết nhiểu đó bạn

3. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    muốn nuôi gà, chính xác là phải học 1 khóa thú y các bác ạ
    :(

4. haing

haing Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    Chỗ mình k có bác sỹ thú y. chỉ có người bán thuốc thú y, mấy lần trước mua thuốc về chích con nào chết con đó

Lúc đầu mình nghĩ là cầu trùng, do phân sáp nhiều lắm nên cho uống amoxypen (chuyên trị đường ruột và hô hấp, đó giờ mình chuyên xài thuốc này thấy hiệu quả lắm).

Mình quan sát thấy có 1 đàn uống có hiệu quả, bầy đó phát bệnh đầu tiên và nay đã khỏe mạnh. Những đàn khác thì phát bệnh sau, mặc dù đã cho uống phòng ngay khi đàn đầu tiên phát bệnh.

Bệnh rất lạ đang từ phân sáp mà con nào chuyển qua phân xanh là yếu ngay lập tức, chết liền trong ngày hoặc qua sáng hôm sau

hôm nay là ngày thứ 7 rồi, những con phát bệnh đầu tiên nay đã khỏe mạnh( chết hết 7 em :-S), còn những con chưa bệnh thì nay lại đứng rút( giống như bệnh quét qua từng
    em, em nào yếu thì chết, mạnh thì qua :crying:).Tổng thiệt hại bây giờ là gần 20 em gà tre lai mỹ tương lai tươi sáng của em:crying:

5. GaDongTaoHCM

Thích đã nhận:
    78
    Cứ mang con gà ra và nói cho người ta hiểu , người bán thuốc dù gì cũng có cách nhìn nhận bệnh tốt hơn chúng ta, bạn nuôi gà tre lai mỹ , có máu mỹ trong người là yếu phải rồi, cho uống thuốc trị đường ruột cũng phải tụi gà mỹ yếu về đường tiêu hoá và hay chất về các loại bệnh như vậy

6. haing

haing Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    Thanks bạn, chỗ bán thuốc ở mình chán lắm, lúc nào nói gà bệnh cũng lấy thuốc ra chích, hỏi bệnh gì thì nói chung chung, hỏi chích thuốc gì thì cũng k nói, mình đọc tài liệu cũng khá nhiều, nhưng chưa có trải qua thực tế nhiều :( (do k trực tiếp ở trại và lần đầu nuôi gà số nhiều).
    P/s: Hằng ngày mình xen kẻ cho gà uống vitamin , khoáng, điện giải, lợi khuẩn đường ruột( có thành phần prebiotic) theo đúng liều lượng và rượu tỏi (để ngừa bệnh hô hấp)

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:10 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:28 AM ----------

gà cứ hết con này yếu nằm 1 chỗ rồi tới con khác, con nào mạnh thì qua được, còn không thì chết nhanh trong 1 vài tiếng, mổ ra thì có con bị sên đường ruột, có con thì trong ruột có máu cục, có con thì bình thường k có gì hết, k có xuất huyết cơ, không biểu hiện của gum, dịch tả, hay tụ huyết trùng

Tóm lại chỉ có 1 dấu hiệu chung gà đi phân xanh trắng có nước rồi chết! bó tay k biết bệnh gì

7. thegioigarung.

thegioigarung. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    905
    Đàn gà bị bệnh Gumboro tỉ lệ chết 10-30%,điều trị dùng kháng thể Gumboro khá hiệu quả,tốt nhất dùng vacxin phòng bệnh.

haing thích bài này.
  8. GaDongTaoHCM

Thích đã nhận:
    78
    Nghe bạn nói thì thấy Chua thiệt , chịu khó chạy ra khu trạm xá đại học Nông Lâm xét nghiếm con đi bạn , mình lúc trước cũng vậy , cũng phải nghĩ làm và đi 1 chuyến thôi

haing thích bài này.
  9. haing

haing Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    Vui quá, hôm nay gà mình đã hết chết, mình nghĩ là gà bị gum (chết khoảng 30%, dịch xảy ra trong vòng 7 ngày là gà hết chết, bầu diều có nhiều nước, phân loãng xanh trắng)

Không biết sau khi bị gum mà k chết, thì cái xài được k?

10. bi_gv

bi_gv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    278
    bạn nuôi gà tre số lượng 80 là nhìu đấy chứ ... mình xin đưa ra 1 số ý kiến sau đây nhe' :

Về chuồng tra.i: Bạn có thể xịt thuốc sát trùng ... hiện nay thuốc sát trùng có bán nhiều loại.... bạn nên mua về và xịt thường xuyên.. thay đổi nhìu loại.. để trừ đi các mầm móng gây bệnh..... bạn mua trấu ra.... đem xịt thuốc sát trùng phơi khô... để lót đấy chuồng... giảm mùi hôi.... thực hiện che chắn và chiếu đèn ( tùy theo thời tiết và mật độ gà )

Còn về hiện tại thì bạn nên cách ly gà bệnh... xịt thuốc sa't trùng.... và sử dụng 1 triong các loại thuốc sau mình đã từng dùng để trị.. tiêu chảy và hô hấp bạn nh1 BIO-SULTRIM 48% ( hòa vào nước nha ) DOXYT,TERRA-COLIVET.....
    luôn bổ sung vitamin c bạn nhé

Về thuốc: cái này bạn phải thực hiện từ lúc gà mới nở rồi chứ ... khi mới nở gà chưa có ăn ngay nên bạn cho uống vitamin c ( hào vào tỏng nước mà pha ít thôi nhé ) dạng bột dành cho gia cầm vì lúc này gà con chưa có ăn ngay được nên chỉ uống nước thôi...cái vitamic này tăng sức đề kháng rất nhìu... sau này khi gà lớn bạn duy trì cho uống vitamin c hòa nước 1 tuần 1 lần.... thì sức đề kháng gà rất cao ... phòng nhìu dịch bệnh . Còn về thuốc xổ là la thuốc độc bạn hiu~ hok .... nên hạn chế vì khi sử dụng các loại thuốc này thì dường như gà rất yếu... nên phải bổ sung chất dinh dưỡng cho gà

Còn về hiện tại thì bạn nên cách ly gà bệnh... xịt thuốc sa't trùng.... và sử dụng 1 triong các loại thuốc sau mình đã từng dùng để trị.. tiêu chảy và hô hấp bạn nh1 BIO-SULTRIM 48% ( hòa vào nước nha ) DOXYT,TERRA-COLIVET.....
    luôn bổ sung vitamin c bạn nhé (hòa ít vọ nước thôi nhe' ).....B. COMPLEX C ...VITAMIN C 10%....!

---------- Post added at 02:47 AM ---------- Previous post was at 02:42 AM ----------

bạn có thể mua thức ăn cho chó nghiền ra trộn chung cám cho các e nó ăn bổ sung dinh dưỡng nhé