GIúp mình ít kinh nghiệm với!!!

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi ngphilam, 13/10/12.

1. ngphilam

ngphilam Active Member

Thích đã nhận:
    21
    mình mua 2 con ccl đã thuần về nuôi. mình cho 2 con ăn sâu quy với cám. ngày nào cũng đều đều 1 hũ sâu + 1 hũ cám, sáng thêm 5 con sâu supper warm nữa. vậy mà dạo này tụi nó ít hót quá. được mỗi ngày đầu đem về nuôi.
    Mình nhốt 2 con vào 2 cái avi rộng tầm 1m2-1m2-1m2. 2 lồng chim để theo hình chữ L
    cho mình hỏi: cho chim ăn như vậy hằng ngày có đầy đủ chưa vậy?
    2 con chim nó thấy nhau cả ngày vậy nó có hót ko nhỉ?

nhờ các bạn cho ý kiến dùm mình với. cảm ơn các bạn.

2. axndinh

axndinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    theo mình thì bạn nên để 2 chú chim xa nhau, và không thấy mặt nhau, như vậy nếu chú chim này hót thì chú kia hót theo, và như thế cứ hót qua hót lại, nếu có điều kiện thì cho chim ăn nhiều thứ mồi tươi, dế, cào cào, sâu, trứng kiến..........mình thấy mấy con chim nhà mình cho ăn nhiều sâu qui quá là chim bớt hót(nên mình không quá lạm dụng sâu qui). Vài ý kiến chia sẻ cùng bạn. thân

ngphilam thích bài này.
  3. ngphilam

ngphilam Active Member

Thích đã nhận:
    21
    vậy hạn chế cho ăn sâu quy hả bạn. vậy cứ cho ăn cám thôi nhỉ.
    Để mình chuyển 2 cái lồng sao cho 2 con chim nó không thấy mặt nhau thử xem. hix. thx bạn

4. letsgostar

letsgostar Member

Thích đã nhận:
    1
    không nên để chim thấy mặt nhau, quen mặt lâu ngày sẽ ko hót đấu với nhau nữa, nếu chim chưa căng lửa thì bạn nên thúc sâu và mồi tươi, không nên cho ăn trứng kiến và bột, khi họng chim đã đen thì cho ăn bình thường trở lại. còn nếu gặp chim biếng hót thì đó là số phận của bạn rồi

5. axndinh

axndinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    mình cũng ko nhiều kinh nghiệm, nhưng mấy bác nuôi chim ở chỗ mình khuyên đừng cho ăn nhiều sâu qui, nên cho ăn cào cào, trứng kiến, sâu superworm

6. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Bạn nên hỏi lại chủ cũ là thức ăn cũ của chúng nó là những loại nào và chế độ chăm hàng ngày ra sao và chim đã thay xong lông bao lâu? Theo mình thường thấy thì đối với lữa thuần thì sau khi sang tay hay xảy ra tình huống này lắm. Bắt về mấy ngày đầu thì hót rất khá nhưng càng về sau thì càng giãm ( bị tụt lữa do khác thức ăn và cách chăm sóc cũng như điều kiện không gian xung quanh). Ngoài ra bạn cũng không nên nhốt vào avary mà có tấm lưới ngăn như vậy thì cũng dễ xảy ra tình trạng bu vào lưới mà đá nhau, nên ngăn cách mặt nhau. Tăng cường mồi tươi nhiều vào. Thân

motngaybinhyen thích bài này.
  7. ngphilam

ngphilam Active Member

Thích đã nhận:
    21
    Vâng ! cảm ơn các bạn đã góp ý và chia sẽ. đây là 1 số hình ảnh về 2 con ccl và vị trí lồng chim mình mới chỉnh sửa lại. trời Đà Lạt đang mưa nên tụi nó hơi rù chứ bình thường tụi nó nhảy nhót nhiều lắm.

Last edited: 16/10/12
    SonnguyenVT and master_vn like this.
  8. master_vn

master_vn New Member

Thích đã nhận:
    3
    Có nhiều nguyên nhân khiến chim của bạn hót ít. Về mặt thức ăn mình nghĩ là bạn nên bổ xung cho chim ăn thêm cào cào, châu chấu hoặc dế. Bạn nên xem phân chim thế nào để cho ăn hợp lí hơn. Chúc chim của bạn hót nhiều và hay hơn

motngaybinhyen and nguoi me chim like this.
  9. nguoi me chim

nguoi me chim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    chim bạn vì thay đổi môi trường sống nên tuột lửa bạn cứ chăm sóc tốt một thời gian sẽ bình thường thôi bạn àh.

10. thuyvnpt

thuyvnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    289
    Theo Mình thì những con Chim của Bạn còn thiếu 1 trong những điều kiện rất quan trọng đó là "tắm nắng" nên trong hình Mình thấy lông những chú Chim đó xù xì, không bóng mượt, lông không ôm sát người........! thì làm sao mà hót căng được.