Giúp mình!!! Sao con chim này khó thay lông quá!!!

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi gahoang, 9/10/08.

1. gahoang

gahoang Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Đây là con chim của em, nhưng mà sao nó khó thay lông quá, anh em trong diễn đàn có ai biết cách nào cho nó mau rớt lông thì chỉ giúp em. Thanks!!!:D

ONGBAPCAY thích bài này.
  2. quocdatvungtau

quocdatvungtau Member

Thích đã nhận:
    5
    Chào gahoang!
    Theo mình thì bạn không nên nòng vội,vì khi chim thay lông thì thay từng phần chứ không thể thay liên tục được.Chế độ ăn thi vẫn như bình thường nhưng tăng thêm trứng kiến và cào cào.Bạn cho chim tăm thật ướt rồi trùm kín áo lồng lại đem phơi nắng vài phút và đem để em nó nơi thoáng mát và yên tĩnh là được rồi.Thường thì chim rụng lông đầu rồi khoang 15 ngày sau mới bắt đầu rụng tiếp lông cánh và lông đuôi (nếu bạn ép em nó quá thì khi thay lông xong lông sẽ không được đẹp)

3. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Bác cho ăn nhiều mồi tưoi vào, phu kín lồng bằng áo mỏng để ở chố sáng nhẹ, chăm cho em nó tắm là ok( bác cho ăn dế và cào cào la ok nhất

4. Choe Lua boi

Choe Lua boi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bây giờ là mùa thay lông của chòe lửa đó bạn ơi. Khong sớm thì muộn nó sẽ thay thôi, bạn đừng lo lắng quá. Cứ cho chim ăn uống bình thường , cho thêm trứng kiến vào nhé. Mấy con chim khỏe thay lông muộn lắm, nhưng đã thay thì thay rất nhanh.

5. Choe Lua boi

Thích đã nhận:
    3
    Em này của mình thay xong phần đầu rồi, còn 1 ít lông cánh và cái đuôi dài ra nữa là xong.

6. bao_tin

bao_tin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    khi trời mưa bạn cho nó tắm mưa rùi trùm áo lồng kính lại,hoặc tắm bằng nước do gạo đó, mình nó ríc hắn sẻ tự rức lông thui! thử đi bạn minh đã làm rùi đó ,hiệu quả lắm!!!!

7. gahoang

gahoang Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Hix, e nói thật là con chim của e đã 2 năm nay ko thay lông, ea nhìn xem lông của nó sơ xác quá, mình cũng hỏi nhiều người ở chỗ dợt chim cũng áp dụng nhiều cách nhưng vẫn ko thể nào rớt nỗi chắc mình buông quá, đã 2 năm nay ko thể bỏ dc nó nhưng chác mình sẽ thả nó mà ko bán,nó chơi hay lắm chim 7 mùa rồi, tiếc lắm.Dù sao cũng cảm ơn mọi người đã giúp đỡ tận tình.

8. LamBu

LamBu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    oh, bạn đừng tha nó đi nhé, nếu ko chơi nửa thì để lại cho mình nhé! đt mình đây 0907273772

9. Choe Lua boi

Thích đã nhận:
    3
    Tuổi thọ em nó chỉ còn vài năm nửa thôi, bạn cứ để cho em nó chơi thoải mái đi. Khi nào cảm thấy mệt em nó sẽ tự thay lông thôi. Chủ yếu nuôi chim để nghe hót mà, chỉ chim không hót mới đem thả bạn ơi.

10. kenzy

kenzy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Mình có một cách ép chim thay lông nhưng bạn phải chăm chim thật kỹ nhé!!bạn lấy khoảng 15gr tôm khô xay nhuyễn bỏ vào cống cám trộn đều cho chim ăn,5 ngày chim sẽ rụng hết lông.Nhưng cách này ép chim thay nên mất rất nhiều sức bạn phải chăm kỹ hơn bình thường.Bạn nên suy nghĩ trước khi làm cách của mình.Thân!

11. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    Trước kia tôi cũng đã có con chòe than rất khó thay lông, nhiều lông đã cũ bạc cả rồi mà dứt khoát không chịu rụng, tức mình mỗi hôm bắt ra nhổ vài ba cái rồi cuối cùng cũng thay hết. Những lông đã cũ mà nó không tự nhổ ra được thì mình nhổ hộ vài cái cũng chẳng sao cả đâu, đảm bảo nhanh gọn, chim vẫn khỏe re.
    Đấy là tôi đã làm thế, còn bạn có làm theo hay không thì tùy nhé.

12. gahoang

gahoang Active Member

Thích đã nhận:
    3
    có chắc là làm như vậy chim sẽ rớt lông ko bạn, ok, mình sẽ làm dù gì mình cũng ko còn cách nào khác, thank ea đã có ý giúp mình, mình sẽ thực hiện mình sẽ chăm tốt nhất mà.

13. parkingson

parkingson Member

Thích đã nhận:
    0
    Muốn chim thay lông thì trước hết phải đợi đến mùa thay lông của chim đã, nếu ép chim thay lông thì không nên.
    khi chim đã đến mùa thay lông thì pạn nên cho chim ăn thật nhìu sâu tươi và cào cào, chim sẽ thay lông rất mau.
    tui thường cho chim ăn nhìu cào cào và nhộng ong vào mùa thay lông của chim, vì thế chim của tui thay lông rất nhanh.
    Chúc bạn thành công!

14. ONGBAPCAY

ONGBAPCAY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    Như vậy là con Lửa của bạn có thể bị bệnh hóc lông hay khô lông rôiồi ó.vì những cái lông cũ không rụng lên những cái lông mới rất khó mọc.thậm chí vì tức lông khi nó cố mọc ra thì cũng xoăn tít lông cũng hỏng hết.nếu bạn không khắc phục có thể con lửa của bạn sẽ hỏng vĩnh viễn đấy.sau đây mình có một cách bạn tham khảo né.bây giờ đang là mùa chim thay lông,bạn hãy bỏ hết tất cả các oại cám đậu phộng hay cám bạn tự làm trộn nhiều hất vào để cho chim ăn hàng ngày,bỏ luôn cả mồi tươi cho ăn thêm hàng ngày nữa.bạn chỉ dùng duy nhất 1 loại là cám bavi thôi,sau ó bạn mua khoảng 50g mè đen về rang chín xay thật nhỏ trộn với cám bavi để cho chim ăn.mỗi ngày bạn cho tắm một lần khi tắm xong bạn trùm áo lồng vào và tìm chỗ yên tĩnh mà đặt lồng tại đó,giai đoạn ày kông cần phải treo lồng.sở dĩ làm như vậy là để lông chim không nhận được chất dinh dưỡng nữa mà tự trút hết.khi có mè đen trong cám thì làm ăng lượng dầu cho chân lông chim lê khả năng rụng sẽ nhanh hơn và lông nhú lên cũng nhanh hơn nhiều khi ăn cám bình thường.khi bạn theo dõi con chim mà nó đã trút hết những cái lông cứng trên người như lông cánh,lông đuôi,là bạn hãy tăng cường chất cho chim nhé.đối với cám thì giảm đậu phộng và chỉ cho ăn ít thôi,chủ yếu là mồi tươi như dế,gián đất,thịt bò,heo,cào cào,và các loại trùng đất càng niều chất dạm và protein càng tốt.cứ như vậy mà bạn thúc thì con chim của bạn không những thay lôngmà lông lámọc lên còn rất đẹp chứ không xơ xcs một cút nào.trên đây là những gì mình đã làm đối với chòe Lửa,Than của mình khi chim bị hóc,khô lông,không thay được lông.mình cũng góp ý ho vài anh em nuôi chim chích chòe cũng mắc căn bệnh nàykết quả làmọi người đều thành công và chim của ai cũng đẹp hết lên ai cũng rất vui.Vậy bạn có thử áp dụng biện pháp này hay không là tùy bạn,vì đây là những gì mình đã trải qua còn như thế có phù hợp với bạn hay không thì bạn hãy cứ tham khảo thêm,suy nghĩ cho chắc chắn.Mình cũng chỉ biết chúc cho bạn sớm tìm ra phương thức hữu hiệu nhất để khắc phục cho con chòe Lửa yêu quí của gia đình bạn nhé.xin tạm biệt và hẹn ặp lại????

mavanz, ndcuong and PHIOMON like this.
  15. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    bác này chỉ hay ghê nếu có dịp làm thử khàkhà, em thì thấy cho nó ăn đồ bổ như cào cào với thêm tép tươi là nó thay lông đều, em hạn chế tắm, chỉ bữa nào trưa nắng gắt ..............còn bệnh khô lông này thì chưa gặp bác àh chỉ có vải em hơi thay muộn nên chuyển mồi cho em nó thay lông cho nó kịp chơi thôi

16. duong-tam

duong-tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Hình như cách của anh em đã thấy 1 người áp dụng rồi em nó rụng lông xơ xác như chim khuyên ăn nhầm cám vậy nhìn kỹ mới biết là chòe lữa em thấy chăm gần 2 tháng rồi mà vẫn chưa ra lông đủ hôm nay là tháng thứ 3 rồi em ghé thăm thấy ra lông đủ rồi nhìn đẹp ác lắm , vì thấy con chim này rụng lông trọc lóc nên hơi ấn tựơng và nhìn mắc cười nên hay thường xuyên ghé thăm coi em nó thế nào hehe, nếu như trời ngoài miền bắc lanh thì em này rụng lông như thế chắc phải mắc áo ấm cho em nó rồi trùm lồng lại chứ không sống nổi qua 1 con trăng đâu hehe

17. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Đúng đấy ! con nhà mình xong hết lông người rồi chỉ còn lông đuôi là đang ngày 1 dài ra thôi đến hôm nay là được 15cm rồi, mình trước đến giờ chỉ nuôi bằng cám BAVI + mồi tươi ( Gan lợn là chủ yếu ) thấy lông bóng mượt lắm mà cũng rế thay lông nhưng mỗi tội nuôi lửa tại miền bắc thì thời gian thay lông dai lắm 4~5 tháng mới khô lông nếu để chim lạnh nó sẽ không rụng lông đâu phải để nó ấm áp nó cũng khôn lắm lạnh mà trút lông thì chỉ có nước "die" thôi

18. ecstasy

ecstasy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    CL nhà e thì còn mấy cái lông măng ở đầu.như vậy có được coi là xong lông đầu chưa ạ.bjo e thấy nó rớt lông cánh nh lắm.hnay thay lót lồng thấy rớt 5 cái lông cánh.khoảng hơn 2 tháng rồi,e chưa được nghe nó hót.buồn quá

19. hoichimbanme

hoichimbanme New Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu muốn chim rớt lông thì dễ lắm.
    Đầu tiên bạn cho nó ăn căng ( Đồ tươi 100%)
    Sau đó bạn làm bột cho nó ăn ( nếu nó chưa biết thì tập cho nó, lúc này đừng phơi nắng nhé)
    rồi thúc lại mồi tươi 3 4 ngày là chim sẽ rớt lông ngay.
    Chúc bạn thành công

20. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Bạn thử tìm cỏ gấu (thứ cỏ hay mọc ở bờ ruộng và hồi xưa hay dùng để nuôi dế đá) rửa sạch đất đá ở rể rồi trải 1 lớp kha khá ở dưới bố lồng xem sao (trùm áo lồng lại và treo vào khu vực mát, hoặc trong phòng tắm thì càng tốt. Không thì thử cho chim tắm nước với chút dấm ăn pha loãng (đừng dùng dấm công nghiệp nhé). Đây là kinh nghiệm của một số tiền bối đã chỉ cho mình và mình cũng đã trị được 1 em 2 năm rồi mà không chịu thay lông. Thân