giúp mình về 7 màu nha !!!

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi vulong_91, 21/7/07.

1. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    mình muốn nuôi 7 màu nhưng lại không tìm đựoc nhiều thông tin về loại chim này !! các bài tìm đựoc do GC và cói thì ko coi dc hoặc hình bị hư hết (ko thể coi vd chính xác) các anh em có kinh nghiệm hay có sưu tầm những bài viết về điều kiện sống, thức ăn, tập tính loài này, cách phân biệt chim trống mái....... có thể post bài giúp vulong hoặc coppy link cũng được !! cácm ơn các anh em nhiều và đã xem qua !!!

2. hungphambte

hungphambte Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bảy màu là loại chim cảnh tương đối dễ nuôi, thức ăn chủ yêu là hạt kê, nôi ít có thể cho ăn thêm lăn quăn. chim chỉ kêu (không hót) dùng làm cảnh là chủ yếu. chim trống màu sắc rực rở, ngược lại chim mái màu nhạt và không đẹp bằng. Nuôi từng đôi, chim mái đẻ trứng nhưng không ấp. thường nuôi một đôi bảy màu phải nuôi kèm 10 cặp sắc nhật, để khi chúng đẻ trúng cặp sắc nhật nào đẻ sẽ cho sắc nhật ấp và nuôi con thay. Nhưng đôi khi sắc nhật cũng không nuôi con hộ, vì hai mép của bảy màu con có hai cụt (dạ quang) màu xanh lá nhạt, sắc nhật thấy sợ. Trước đây bảy màu rất đắc, lúc mình nuôi cách nay 8-9 năm, một cặp bảy màu có giá khoảng 1200k, lâu rồi không chơi nên không nắm được giá. Hình như trên diễn đàn có nhiều bác tư vấn đó, bạn thử tìm xem thêm. Chào bạn.