Giúp mình về Đuôi Cáo

Thảo luận trong 'Lan rừng Việt Nam' bắt đầu bởi ThuHa_Angel, 23/7/11.

1. ThuHa_Angel

ThuHa_Angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    tình hình là E mới mua 10 ngọn Đuôi Cáo miền Lâm Đồng,tất cả đều đã từng ra hoa, ngọn già ( k phải ngọn non à nha ), rất xanh và cứng cáp , có điều rễ hơi héo và có phần k đc sức sống lắm, có gắn lên giá thể gỗ Nhãn, Vải khô.[-(
    và quan trọng là E muốn hỏi các bác xem có cách nào để cho ra rễ nhanh k ?
    E đang có 1 gói thuốc kick ra rễ nhưng k biết có dùng đc k nữa.
    có bác nào biết các nào cho rễ ra nhanh giúp E với nha.:confused:
    nhân tiện có bác nào thích chơi Cù Lao Minh k ? E share cho. :D

Last edited: 23/7/11
    isaotran thích bài này.
  2. hbss

hbss Member

Thích đã nhận:
    26
    mấy cái cây này cứ buộc thành bó, treo ngược lên, thi thoảng phun cho tí nước rồi từ từ nó ra rễ thôi. không vội được. bạn ở tận Hạ Long cơ à, mình đang tìm cù lao minh đây, nhưng xa vậy thì làm sao được.

3. ho dung

ho dung New Member

Thích đã nhận:
    1
    cắt bớt rể khô , gắn vào cây gốc tùy mình chọn , phun B1 của Mỹ và phan rong biển , 3 ngày phun nước 1 lần , nó không chịu nước nhiều , chịu nắng

4. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Bạn phun thuốc NPK 30.10.10 cứ 3 ngày một lần, nhớ pha loãng ra nhé, trước khi phun thuốc, phun một lượt nước lót để từ 20' đến 30 phút sau đó mới xịt thuốc 30.10.10 lên, đảm bảo 3 tháng sau bật dễ khoẻ lại.

Last edited: 11/9/11
  5. layla

layla Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Hạ Long là nơi trồng lan khá dễ dàng vì ở gần biển, khí hậu ôn hòa. Bạn đừng lo ắng nhiều về vẻ ngoài của đuôi cáo, rồi chúng sẽ lại hồi phục và ra nhiều hoa thôi. Mùa này đã là cuối mùa tăng trưởng, thậm chí trong vài tháng tới còn có hiện tượng chúng héo que héo quắt,nhưng như thế mới đảm bảo cho những nụ hoa to và đẹp. Mình hiện đang làm việc ở Cẩm Phả, thấy bên này họ buộc vào gốc cây me hoặc nhãn mọc trong vườn, rất tốt.Bản thân cung trồng đuôi cáo ở quê nên mình có thể tự tin chia sẻ với bạn

6. datr

datr Active Member

Thích đã nhận:
    8
    bạn coi cây có bị nấm bệnh gì ko đã nha , nếu có thì lo mua thuốc trị đi rồi làm theo 2 cách sau :
    1 . đã lỡ ghép cây rồi thì cứ để vậy bạn chuyển cậy vào nơi thoáng mát ( ko có nắng nha ) rồi lấy giấy báo ngân nước rồi bó vào gốc cây lan ( tạo độ ẩm cách này rất tốt ) rồi tưới nước phun sương ngày 1 lần ( nếu trời mưa thì khỏi tưới vì ổng trời tưới dùm rồi ) , cứ 3-5 ngày tưới 1 lần B1 thái (dùng liều lượng ít hơn trên bao bì khoảng 1/3 là ok ) , khi nào cây ra rễ mới thì ngưng tưới B1 ( ko được lạm dụng B1 ) . sau đó dùng phân 30-10-10 hoặc dùng 20-20-20 1 tuần 2 lần dùng 1/3 trên bao bì ( ăn kỹ no lâu)
    2 . bạn đem cây cột thành bó rồi treo ngược ở nơi thoáng mát ( ko có nắng nha ) , rồi làm như trên . kh nào cây ra rễ 3-5cm hay ghép lại vào cây nhãn
    chúc bạn có nhiều hoa đẹp cho năm sau

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:08 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:00 AM ----------

à khi bó giấy báo bạn đừng bó chặc chỉ làm sao cho nó ko bị rớt là ok ( phải chừa chỗ cho ra rễ nữa mà >.<

7. samicbv

samicbv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    109
    Bước 1 : Phun/ngâm Lan với thuốc trừ nấm : treo chỗ mát
    Bước 2 : Sau bước 1 một ngày:pha loãng B1 + thuốc kích thích mọc rễ vừa đủ ngâm trong 30 phút rồi treo vào chỗ mát khoảng 3h rồi ngâm lại như thế vài lần
    Bước 3 : treo vào chõ mát, khi nào bật rẽ mới thì ghép, cây nào hy sinh thì.. bỏ
    Chúc bạn thành công