Giúp mình về Finch

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi F22, 23/2/11.

1. F22

F22 Member

Thích đã nhận:
    1
    Các bạn ơi đôi Finch nhà mình mấy hôm nay thấy tha rác vào ổ nhiều quá ko biết có phải sắp đẻ ko? HN đang là tháng 2 ko biết có phải mùa đẻ của chúng ko? và nếu chúng sắp để thì mình nên cho chúng ăn bổ xung thêm những gì? Hiện mình vẫn cho ăn kê đỏ, vỏ trứng gà và rau xà lách. Mong mọi người giúp đỡ mình xin cảm ơn

2. duchatinh

duchatinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,017
    Vấn đề là finch gì chứ bạn ? Có finch đẻ theo mùa, có finch đẻ quanh năm. Thông thường thì nếu cả 2 con tha rác thì có khả năng là sắp đẻ, đặc biệt con mái rất hay chui ra chui vào ổ. Còn nếu chỉ mình con trống tha rác, con mái chả mấy hợp tác thì cũng không có gì chắc chắn để nói rằng chúng sắp đẻ. Bạn xem công thức làm kê trứng đã post trên diễn đàn để bổ sung đạm cho chúng nó nhé :) Nếu siêng hơn thì nên tự làm khoáng cho chim ăn thêm, công thức cũng đã có trên diễn đàn :)
    Chúc thành công !

3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Hình như bạn F22 nói về manh manh nhật thì phải, nếu không làm kê trứng thì bạn cho ăn trứng cút luộc cũng tốt lắm, tụi zebra đẻ và nuôi con cũng rất khéo....

4. F22

F22 Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn các bạn đã giúp đỡ chim của tôi đúng là manh manh nhật và tôi thấy cả 2 con đều làm tổ chăm chỉ lắm. Tôi sẽ làm thêm món kê trứng cho chúng và mong chúng sẽ thưởng cho tôi mấy nhân khẩu nữa hi..hi

5. Quâ

Quâ Guest

Chúc bác thành công trong công cuộc nhân giống manh manh nhé, cặp trắng - xám ở nhà mình lại đẻ rồi, hôm qua mới đc 1 trứng