giúp mình về hồ thủy sinh !!

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi enzo, 17/11/07.

1. enzo

enzo Member

Thích đã nhận:
    0
    mình mới set up cái hồ thủy sinh thả cá rùi cũng rần tháng nay !! nhưng do mới bước vào nghề nên hok biết kinh nghiệm mình có mua trùng chỉ sống cho cá ăn tại vì có nuôi cá chuột nên mình bỏ trùng thẳng xuống đáy bể . Do bỏ hơi dư nên cá ăn hok hết bây giờ số trùng dư đó nó quậy giờ hồ mình nó dơ hoài cứ 2 ngày là mình lại phải thay miếng lọc và đổ thuốc làm trong nước vào hồ rất khổ còn hơn nuôi cá thường nữa có cách nào cho bể trở lại như trước hok hay có thuốc gì diệt hết số trùng dư đó hok !! ~X( anh em giúp mình với Thanks :crying:

2. Freak

Freak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Hớ. Vụ này thì bó tay ngoài việc làm lại bể thôi. Giun nó chui xuống thì chỉ có gà mới bới đc lên. Mà bới lên thì bẩn hơn nhiều. Cách tốt nhất là cứ kệ nó. Có j` thì chuột nó ăn hết. Mà bạn hạn chế cho thuốc làm trong nc nhớ, cho nhiều ko tốt lắm đâu :-?. Mà chuột thì nó có thể bơi lên chỗ đựng giun để ăn, sao phải thả giun xuống nền làm j` -.-". Giun sẽ chui xuống nên trước khi chuột ăn hết ngay

3. enzo

enzo Member

Thích đã nhận:
    0
    thanks Freak nhưng làm hồ thủy sinh thì ít thay nước , còn mình ngày nào cũng phải làm việc đó hok làm thì hồ nhìn như lũ đầu nguồn đổ về nước có màu của phù sa ấy ! Hồ lại đặt ngay phòng khách mình nhìn hok chụi nổi tác phẩm của mình huống chi là người ta nè ! Mình bỏ ra rần 500 k bay giờ bó tay vì mấy con giun đó sao huhuhu

4. 7tuoimeca

7tuoimeca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Đầu tiên bạn phải bỏ hết cá ra, nhổ cây lên và để khô hồ trong 6 tháng, tùy theo kích thước hồ hoặc có thể ít hơn hoặc nhiều hơn.Để đó xong bạn nên đổ nước sôi vào để thật là nóng, sau đó giun bị bỏng
    Cách thứ 1 thì tốn thời gian nhưng chưa chắc diệt hết giun
    Cách thứ 2 thì nhanh nhưng có tểh ảnh hưởng đến hồ và nền về sau này vì có tểh nền hay kính bị ấm lên đột ngột và mất dinh dưỡng.Từ nay về sau bạn nên để giun vào 1 cái chén và để đó cho cá ăn chưa đừng để trực tiếp vào.
    Hoặc mình có 1 cách thứ 3 mới nghĩ ra hok biết có hiệu quá không đó là bỏ 1 viên fugaca vào,hồ to hơn 80 thì để 2 viên vào :D

5. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Hồ bị giun ^_^, bạn có thể mua fugaca về cho vào 2 ngày là hết tiệt, còn dánh bao nhiêu thì tùy thể tích hồ và lượng giun.....đóng đô trong đó ^_^ 1 viên/60*40*40. HOặc mua thuốc trị giun chop chó` xài cũng tốt, giá cả thì kinh tế hơn ^_^10k/viên

6. enzo

enzo Member

Thích đã nhận:
    0
    mình thấy mua fugaca được ah nhưng trị giun cho người còn này là trùn chỉ nó trị hết không xong rồi thả cá vô có bị gì hok ?

7. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Về nguyên tắc là hồ thủy sinh có nuôi cá thì không nên cho anh đồ tươi (nhất là trùng chỉ) vì chúng sẽ chui xuống nền và là đục nước hồ. Chỉ cho ăn cám dạng hạt nhỏ và mỗi lần cho ăn cũng cho ít thôi vì nhiều cá ăn không hết sẽ làm dơ nước. Phương pháp cho thuốc Fugaca để diệt giun tôi không biết có hiệu quả không nhưng phải ngâm hồ và thay nước liên tục vì trùng chết vẫn nằm trong nền và phân hủy ra làm ô nhiễm nước. Nếu hồ bạn không quá lớn cách hay nhất là làm lại nền (tận dụng lại sỏi cũ và rửa sạch). Chúc bạn tìm được cách xử lý ít... tốn kém nhất!