Giúp mình về vấn đề lửa rụng 2 cọng đuôi dài?

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi ngocduy, 8/2/10.

1. ngocduy

ngocduy Member

Thích đã nhận:
    0
    Con lửa một mùa của mình đã thay lông xong 4 tháng nay, hót bình thuờng. hôm rồi đem đi dợt tự nhiên nó không hót mà cứ nhảy, thề là đem về nhà nó rớt 2 cọng lông đuôi dài trong 2 ngày. cả tuần nay không rớt thêm cọng nào nửa kể cả lông tơ. Theo các bạn là chim của mình có phải thay lông nửa không? Mình trùm 1 tuần thấy không rung thêm lông nên tháo áo lồng thì em nó chơi ầm ầm( không phải đem đi dợt). Mình không biết là để chơi hay là trùm cho thay lông luôn, các bạn tư vấn giúp nhé.

2. LamBu

LamBu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    chim của bạn ko phải thay lông đâu.
    Bạn đem chim dợt lần đầu pải ko? chim rụng đuôi kiếm có thể do bị sốc, hay do nhảy nhiều bị vướng vào nan lông, rồi bạn chùm áo lồng lại nên bị kẹt, chim nhảy đi thì đứt lông.
    Nhưng con đuôi dài hay bi vướng nan, áo lồng lắm, mình bị hoài, kinh nghiệm nên khi trùm và kéo khóa áo lồng lại thường để ý chim đứng cầu thì mới kéo áo lồng.!

HaiPhilips thích bài này.
  3. thaoht

thaoht Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình bạn cứ để chơi bình thường đi, chim bạn mới xong lông mà

4. NhanHue

NhanHue Active Member

Thích đã nhận:
    20
    theo Nhân nếu đã mất 2 đuôi kiếm rồi thì nên trùm lại nuôi lông luôn cho đến khi hoàn chỉnh luôn, nếu lữa mà đuôi kô đẹp thì cũng nhanh chán thôi,đúng không?

5. ngocduy

ngocduy Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn các ý kiến của anh em. Nhưng mà nuôi lông luôn thì coi như hết chơi, buồn lắm. chắc để chơi quá.

6. ngocduy

ngocduy Member

Thích đã nhận:
    0
  7. huntermostkill

huntermostkill Member

Thích đã nhận:
    5
    Trường hợp này mình cũng gặp rồi.Bạn cứ để chơi bình thường đuôi cờ sẽ mọc lại nhanh thôi.Thay đuôi cờ chim mình vẫn cứ chơi khí thế không vấn đề gì đâu bạn.Thân!

8. HaiPhilips

HaiPhilips Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Cho mình tham ra tí: Bạn cứ chơi nhưng chỉ chơi ở nhà không nên mang đi dợt. Cho chim hót theo giờ xong phủ áo lồng cho nghỉ ngơi. Tầm bổ thêm nhiều mồi tươi cho them sức trổ lông mau, dài và đẹp.

Theo mình nên vậy.

9. HuangYue

HuangYue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    288
    con nhà mình thì thay đuôi gần xong lại rụng mất 2 cái lông đuôi đệm, hai cái dài nhất ở trên cùng vẫn còn, còn 2 cái dài thứ nhì ở lớp thứ 2 trong 2 ngày vừa rồi bị rớt mất, không biết có mọc lại không nếu không thấy đuôi mỏng quá. trong khi chim 4-5 mua bỏ tay vô là mổ tay, còn bay lên đậu trên tay luôn chứ không phải chim nhát nhảy lung tung nhé.

10. thanhdaklak

thanhdaklak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    Kinh nghiệm của mình:
    + Nếu bạn để chim như vậy mà chơi luôn thì lần này đuôi kiếm mọc ra có khả năng sẽ không dài được như cũ.
    + Nếu bạn trùm lồng, để chim ở nhà và nuôi theo chế độ chim thay lông thì lông duôi khi ra lại sẽ có khả năng dài như lúc ban đầu.
    2 ý kiến trên, bạn xem xét, bạn thích sao thì chơi vậy!
    ^^!