Giúp mình với!!!Cá bụng to!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi tuantrung2500, 22/4/07.

1. tuantrung2500

tuantrung2500 Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy ngày nay tự nhiên con cá nhà mình bụng nó trương lên căng phồng như muốn nổ tung ra.Nó bỏ ăn cả mấy ngày nay.Bụng to đến nỗi cá không bơi được.Nó cứ nằm nghiêng vỗ vây, đứng yên một chỗ như sắp chết vậy.Mình lo lắm cứ sợ nó bị lãi hay gì đó thì chết.Mong các bạn giúp cho.

2. rock

rock Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn xem thử.Nếu cá nhỏ thì mình chịu.Còn nếu cá đã lớn thì theo mình bạn nên mua thuốc Metro.một phần hòa vào nước trong hồ,một phần hòa ra chén nhỏ rồi dùng xilanh bơm vào trong miệng cá(ngày 2 lần).Liều lượng cho vào miệng cá luôn nhỏ hơn nhiều lượng cho vào hồ nước.Nhớ trong thời gian đó thì không thay nước,không cho ăn,chỉ sục khí thôi.Làm liên tục trong 3 ngày.Và tham khảo liều lượng ở cửa hàng bán cá.Mong cá bạn mau hêt bệnh

3. Ler_Noir_LooHan

Ler_Noir_LooHan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình biết vụ này rồi, cá bị sình bụng đó, do vệ sinh thực phẩm không đúng hoặc là do bạn cho ăn quá nhiều về vấn đề này thì dễ thôi, bạn kô nên cho ăn trong 1 vài ngày, giữ nhiệt độ khoảng 30, thay nước 1/2 hoặc 1/3 2 ngày 1 lần, nếu còn thì bạn dùng các loại thuốc chuyên trị, khi nào khỏi bệnh thì nhớ cho ăn từ từ ít ít thôi, còn nữa đừng vì cưng cá mà cho cá ăn nhiều, cho ăn vừa phải thôi. THANKS mình đi :D

4. truong

truong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn nên ngâm metro cho nó đi.khoạng 5 viên cho 1 hồ 8 tấc.Vẫn để chạy lọc bình thường khoảng 2-3 ngày cá sẽ bớt .

5. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bạn bị sình bụng đó khi cá bị sình bụng ko thể bơi đc và cứ ngửa người ra nhưng phải chữa ngay kéo dài quá lâu bệnh sẽ nặng hơn và trên 80% cá bạn sẽ quy tiên nếu ko chữa trị kịp thời,nên ngâm Metro như bác truong nói, và trong thời gian ngâm thuốc là khoảng vài ngày tuyệt đối ko cho cá ăn!

6. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    cá mình cũng vậy nhưng mình dùng thuốc gì của nhật đó

7. tuantrung2500

tuantrung2500 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn mấy bồ nhiều lắm!!!Nhưng sao mình hỏi ông bán cá ổng nói cá mình bị lật bong bóng,ổng có cho mình gói thuốc vàng.Mình không hiểu gì hết.

8. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    ca mình thì ăn bình thường nhưng nó cư bơi ngược hoài

9. thanh_na

thanh_na Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình nghĩ cá của bạn bị sình bụng. Bạn mua metro về cho 2 viên vào, nhớ rút ra 1/2 nước nhé. Ko cho chạy lọc nước mà chỉ cho sục khí thôi. Viên màu vàng theo mình nghĩ đó là tera đó. Bạn nhớ cho nhiệt độ ở 30 độ nhé. Chúc cá nhanh khỏe

10. tuantrung2500

tuantrung2500 Member

Thích đã nhận:
    0
    CÁ bị sình bụng thì khoảng bao lâu thì mới bình phục.Cá mình đang bị bụng to người bạc chạch ,đầu xẹp lép.