Giúp mình với (cá Lahán)

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi lamvuduy, 19/7/06.

1. lamvuduy

lamvuduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Xin chào ! Mình là thành viên mới mình mê cá LaHán lắm, kiến thức về LaHán mình chưa biết nhiều mong các bạn chỉ mình làm sao phân biệt được con nào là tên gì. Ví dụ : rồng đỏ, châu Malai, Big heart, kim mã lưu …..Mình có một con đẹp lắm mà không biết là loại nào xin các Pác chỉ giùm. Đuôi và các vi màu đỏ, chữ hán màu đen viềng xung quanh chữ màu xanh lá, thân màu xanh lá (nhìn trực diện từ ánh sáng trời thì màu xanh lá, nhìn ngang ánh trời thì cá có màu xanh da trời), mắt màu đỏ, môi trên miếm dưới trề.

Các bác chỉ giùm cho có cách nào để cá LaHán chịu ăn thức ăn chế biến, thịt bò. Nói chung là mồi không cử động là nó không ăn huhuhu. Nó chỉ ăn cá mồi sông, tép sống thôi. Tép, thịt bò bảo quản đông lạnh hay thức ăn chế biên bỏ vô nó thấy không bơi thì nó ngó qua thôi. Nếu cho ăn cá sống hoài cũng dể mang mầm bênh lắm.:crying:

2. wonbi

wonbi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nên search lại bài tổng hợp của diễn đàn,rất có ích đó!
    theo bạn tả thì mình nghĩ là rồng xanh hoặc châu malay ( k bít phải k).bạn phải post hình lên cho anh em xem mới bit đc!
    còn muốn cho ăn mồi khô thì cứ bỏ đói nó vài ngày,xong cho ăn lại từ từ ít thôi! nhớ giải đông trước khi cho ăn!

3. Camminh

Camminh Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng vậy bạn cho nó đói 2 ngày là bỏ gì vào nó cũng ăn hết à. Cho cá ăn đồ tươi tốt hơn chứ

4. kimlonghungvi

kimlonghungvi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
  5. Tapnuoilahan

Tapnuoilahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng vậy, cá của mình sáng cho ăn tôm tủ lạnh, chiều cho nó ăn thức ăn khô SUMO, đều tốt cả

6. katasua

katasua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    wa cá bạn tả làm tưởng tượng thấy mê lun nha cá bạn ko ăn thì cứ tập đừng nên ép cá nó sẽ phản tác dụng đó chúc cá bạn sẽ nghe lời nha!

7. lamvuduy

Thích đã nhận:
    61
    Cảm ơn các bạn nhiều

Đợi cá của mình lớn hơn tí nữa rồi mình gởi hình lên cho các bạn xem nó gần 3 ngón tay rồi. cảm ơn các bạn nhiều nhe.:-*

8. lahan0502

lahan0502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác có thể post hình lên được không?Em nghĩ khi bác póst lên thì các bác trong này sẽ nói cho bác biết cá của bác là loại gì á?Còn chuyện làm sao cho cá ăn thức ăn chế biến thì bác cứ cho nó ăn từ từ thui,mỗi ngày cho nó ăn khoảng 5,6 hột,nếu thấy hết thì lần sau tăng thêm một ít,dần dần nó sẽ wen thui,cần nhất là thời gian thui.Chúc bác thành công!!!

9. DÉNOJILL

DÉNOJILL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cá cùa bác là huyết trân châu rùi em có nuôi 1 con giống như bác nói

10. lamvuduy

Thích đã nhận:
    61
    Mình có hỏi ông bán cá rùi ổng nói nó là Châu rồng không bít có phải không nữa, mấy ngày nay nó lớn nhanh và đầu nó lên lẹ lắm thấy rõ luôn đó, chỉ trong một đêm nó ăn khoảng 10 con chép con đó, đã vậy cchưa đã nó cắn luôn bác lau kiếng như tàu lá chuối bị gió vũ te tua luôn.:blushing:

11. bigheart

bigheart Active Member

Thích đã nhận:
    0
    post hình lên xem thử nha bạn! nghe bạn kể chắc cũng đẹp đấy, nào đầu, nào màu... cái nào bạn cũng khen đẹp thế nhỉ!

12. lamvuduy

Thích đã nhận:
    61
    Hì hì mình là người khó tính mà mình thấy đẹp là bạn bít rùi đó. đợi vài bữa nữa mượn cái máy chụp hình chụp nó rồi đi Scan post lên cho ban xem.