giúp mình với các bác cao thủ ơi

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi nmhaisvc, 17/4/11.

1. nmhaisvc

nmhaisvc Active Member

Thích đã nhận:
    24
    chả là mình mới tập chơi họa mi. mua 1 em 1tr về em no thuần lắm , hót chuyện rất hay nhưng mỗi tội là ít hót to và hót to rất đơn điệu và không luến láy lúc nào cũng chỉ có hai điệu. các bác khám bệnh cho em nó hộ em! thank!

KtsBim and nghiado like this.
  2. tuannh

tuannh Guest

Em nghĩ chắc chim chưa quen chỗ+chưa căng lửa bác ạ.Bác chụp hình chim cho mọi người xem thử.EM kinh nghiệm non kém xin đưa ra ý kiến vậy thử xem.

3. binhthanh

binhthanh Active Member

Thích đã nhận:
    45
    Tìm 1 con mi mái để kè đi bạn, chắc chắn sẽ nghe được đủ giọng của nó thôi àh.

hoamiaka and KtsBim like this.
  4. nghiado

nghiado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    Chim chưa có lửa thì chỉ hót 1 vài giọng quen thuộc nhát một vậy thôi , bác siêng mang đi dợt + chăm tốt , căng là em nó chơi điếc tai ngay .

5. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Chim mua 1 triệu mà rất thuần thì theo mình là chim non hoặc non rừng, chắc chắn bạn sẽ ko có được con chim nhiều giọng, luyến láy ngay được, bạn cần kiên trì chăm sóc tốt cho nó sung chim, thứ 2 cần mang đi rượt nhiều (nếu ko có thời gian thì down file hót về cho nó nghe để học giọng).

6. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    bác nên cho e nó đi dợt thường xuyên, nó ra hội gặp chim khác xung lên về nhà sẽ hót nhìu giọng. mà cũng có thể pác mua nhầm con chim con nuôi lên, Mi con nuôi lên thì hót dở tệ. chúc pác thành công !

7. trinhkhanhduy

trinhkhanhduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    218
    kekekeke bác phải cho 500 ảnh để mọi người chém chứ nhỉ
    chắc là em nó chưa căng thôi bác cứ dượt dãi thường xuyên là căng ngay

8. thanhbinh_mocch

thanhbinh_mocch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    104
    Theo mình nghĩ chắc chắn là chim non rồi, bạn cầm vào lồng nó có búng cánh không? Nếu chim đã có tuổi rừng thì bao giờ cũng rất nhiều dọng.

9. anh_qb

anh_qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    229
    Mình cũng mới mua của bác haiquan129 1 triệu, do không có mái hay sao mà củng hót chỉ có vài giọng, mình mới phát hiện một cách bác tham khảo nhé:
    Khoảng tuần đầu ngày nào bạn củng cho nó nghe tiếng mái, thỉnh thoảng cho nó nhìn cái (nhình qua máy tính thôi). Một thời gian nó quen thì khi mở tiếng mái là nó hót, lúc đó mình mở thêm vài con trống hót nữa thì bạn sẽ nghe được ca sĩ của bạn hót, mê luôn. có vài lời không đúng các bác bỏ qua cho.

10. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Tất cả các cách anh em chỉ bạn thử áp dụng xem sao. Nhà bạn nuôi mấy chú mi ?? có nhiều trường hợp nhà nuôi vài em có thể sẽ bị em khác đè. hoăc có em nuôi 1 mình nó nó cũng lười hót nên có thể nuôi thêm 1 em nữa xem sao. Cái quan trọng là bạn nuôi đều tay và ổn định

hoamiaka thích bài này.
  11. TazanHCM

TazanHCM New Member

Thích đã nhận:
    3
    Chim chỉ hót 1 đến 2 giọng không thể khẳng định non rừng hay già rừng được.
    Thứ nhất : Chim chưa quen môi trường xung quanh nên còn hót nhát và chỉ hót những giọng hay hót.
    Thứ hai : Chim bị đè nên hót để thăm dò đối phương phản ứng, đối với hình thức này thì cho ốp mái cho chim xung lên tren nơi yên tĩnh, chùm các con khác lại để vài ngày cho nó xung lên và khi mở lòng các con khác thì nó sẽ hót đấu lại.
    Thứ 3 : Chim hót chuyện rất hay nhưng chưa hót lớn nhiều do chim chưa căng, bạn nên cho nó kè lòng thử với con khác cho thử vài mỏ.
    Vài dòng đoán bệnh, mong các cao thủ bỏ qua.

KtsBim thích bài này.
  12. nmhaisvc

nmhaisvc Active Member

Thích đã nhận:
    24
    nhà em có mỗi một em thôi. hôm trước có 1 em mái nhưng em thấy ốp mái nó lườ hót hơn nên thả mái rồi . hôm nào em lấy máy ảnh về sẽ chụp để các bác khám hộ em. Thank! cả nhà

KtsBim thích bài này.
  13. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    bác sang quá, em ko có mái để nuôi, còn bác lại thả? :(

KtsBim thích bài này.
  14. nmhaisvc

nmhaisvc Active Member

Thích đã nhận:
    24
    mình mua em mai mộc 300k . nhưng không chăm được ca 2 em nên nhìn em nó lông lá bù xù tội qua nên thả. Thế ko biết bác sớm em kỷ niệm bác:)

KtsBim thích bài này.
  15. briandang

briandang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    937
    bạn bị vậy là đúng rồi, chim nhà mình nó cũng hót chuyện, mình mua thêm 1 con mi trống và 1 con mi mái nữa là nó hét luôn chứ kg phải hót. hehe.

KtsBim thích bài này.
  16. ngocmt

ngocmt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    219
    nuôi con gì cũng phải từ 2 trở lên :D nhiều wá thì bị đè, nên phải coi cái chổ mình treo có thể chứa được bao nhiêu là vừa để không bị tình trạng đè nhau. con số ít nhất là 2 trống 1 mái đó bạn ơi :D Ở nhà 1 mình, bạn có nói chuyện hay ca hát gì không? hay chỉ lủi thủi đi ra đi vô? thả vào nhà của bạn 1 em chân dài tới nách và 1 thằng oắt con thì bạn sẻ làm gì? hehehheheh

KtsBim thích bài này.
  17. nmhaisvc

nmhaisvc Active Member

Thích đã nhận:
    24
    hôm nay em cho đi ra chợ về thấy em nó sung hơn các bác a. Lúc đầu mới dừng xe nó hót kinh khủng đến nỗi mọi người quay ra nhìn . Nhưng khi treo lên(treo xa và không ở áo lông)và nghe mấy em khủng hót thì cả buổi ko dám hót chỉ dám khẹc khẹc. Các bác giải thích giùm em