Giúp mình với các bác !

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi hoangtrongphat, 10/1/08.

1. hoangtrongphat

hoangtrongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,338
    Mình đang nuôi một con New king dạo này sao nó hay bơi ngữa bụng đưa lên mặt nước . Hai ba hôm trở lại đây tự dưng nó không bơi và lại hay nằm ở góc hồ cạnh máy sủi . Không biết đây là hiện tượng gì và có phải đây là khởi đầu của một loại bệnh nào không nữa bởi vì qua theo dõi nó vẫn ăn uống nhưng có phần ít hơn lúc trước , mình cá thì không có triệu chứng của sình bụng hay nấm gì cả . Các bác giúp mình với , mình hoang mang và lo lắng lắm đây . Vậy các bác có kinh nghiệm hay đã chẩn đoán và từng trị thành công bệnh này giúp mình với , đa tạ trước các bác ?
    Đây là lúc nó còn khỏe :
    Hình này chụp hôm nay khi cho nó ăn xong và nó lại nằm dưới đáy hồ :
    Tấm nữa :

Mau lên nha các bác không thì nó chết mất !

2. trangbungbu

trangbungbu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn ơi , mình thấy cá của bạn mình mẩy đen thui , bụng to , nằm như thế là bị sình bụng rồi .
    Bạn dừng cho nó ăn nữa , mua thuốc trị sình bụng cho nó gấp đi bạn .
    Chịu khó bỏ tiền ra mua 1 cây sưởi về cho cu cậu luôn

3. nguyenpro

nguyenpro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác tìm bài viết " Cách trị nấm và đường ruột của bác THANTAILAHAN " trong mục phòng và trị bệnh cá La Hán đó. Có hướng dẫn cụ thể luôn đó bác. Chúc cá bác mau khỏi.

4. bắc_cái

bắc_cái Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hic nó bị sình bụng rồi,thường triệu chứng bơi ngữa bụng là sình bụng,pác làm theo lời pác nguyenpro nhanh lên kẻo ko kịp em thấy cá pác yếu lắm rồi,chúc cá pác mau khỏi bệnh

1 person likes this.
  5. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cá bạn sao rồi . Em nó đã bớt bịnh chưa vậy..........

6. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá bạn bệnh sao giống y chang cá của mình vậy trời. Bệnh này nặng lắm rùi đó. Hiện tại, mình cũng chưa chữa hệt bệnh cá mình được nhưng có vẽ bệnh nó bớt. Mình chữa như vậy:
    Ra tiệm cá mua bịch thuốc chữa bệnh cá sình bụng.
    Lấy một xô nước khoảng 5 lít cho nữa bịnh thuốc vào (mình ko làm theo chỉ dẫn của mấy tiệm thuốc 1 bịch/100lit nước) và 1 ít muối (lấy muối hột hoàn tan nước rồi cho vào). Cho máy bơm oxy vào để khoảng 5 phút (cho thuốc hòa tan đều). Sau đó cho cá vào (hồ để nuôi cá thì vẫn bìnhthường nha, nước sạch và ph bình thường như mọi ngày vậy). Ngâm cá trong nước thuốc này 12h đến 18h là được. Lúc này bạn vớt cá cho vào lại hồ của nó, bạn cho nó ăn vài hột thức ăn khô để nó có sức. Để nó trong hồ khoãng 12h và làm lại như lúc đầu.
    Hiên tại mình mới làm 2 lần cá mình bụng xẹp 1/2 rồi. Nó bắt đầu bơi chút ít, thấy mình nó bơi ra mừng 1 chút rùi lại nằm như cá bạn => nhưng triệu chứng thấy giảm rõ.
    Mình sẽ tiếp tục làm như trên tới khi cá hết bệnh (bạn nhớ tuyệt đối ko cho ăn gì ngoài thực ăn hột cầm chừng nha).
    phương pháp của mình là vậy, bạn có thể tham khảo và ứng biến theo tình trạng của cá bạn. Mong rằng phương pháp bày giúp ích được chô bạn.
    thân chào

7. bemit

bemit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn có máy sưởi ko,chắc cá lạnh quá chui vào đó,cá mình lúc trước cũng vậy đó:D

8. GOD_FATHER

GOD_FATHER Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo như hình thì ko biết cá của bạn có qua nổi năm mới này ko nữa,cá đen người nằm 1 đống là sắp đi bán muối rồi,nhưng ko sao cả hi vọng dù mong manh cung phải cứu.
    bạn thử sử dung thuốc theo cong thức của mình xem hiệu quả ko
    1/2 viên metronidazol + 10cc nước hòa tan sau đó lấy ra 5cc nuớc thuốc + 5cc nước bơm trực tiếp vào miệng cá.
    cho hỏi thêm cá bạn bệnh lâu chưa,khoảng 1 tháng chưa,nếu 1 tháng rồi thì vô phương
    cá có đi phân trắng ko.nếu ko đi thì cá đã bị tắt ruột ( cái này ko biết chữa làm sao )
    và bạn cho nó ăn cái gì vào ngày cuối cùng trước khi cá bị bênh vậy