giúp mình với các bạn ơi

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi xuân hải na, 27/1/10.

1. xuân hải na

xuân hải na Well-Known Member

Thích đã nhận:
    737
    Mình mới bẫy được 2 con chào mào nhìn chung chuẩn với chỉ số mà bác Bạch Đề đưa ra : ướm ần sát vào nhau, tách rất đỏ, lưng hình chữ C, lông đuôi dài xòe đêù, cuối đuôi có chấm trắng đêù cả đuôi , nhìn qua rất lì lợm,:-S:-S:-S:-S người lại gần mà cũng chả mảy may gì cả:rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:. Nhưng 1 vấn đề được đặt ra là em nó chả thèm ăn gì cả. Các bác làm ơn chỉ giúp em làm sao nó ăn bột(càng sớm càng tốt). Được thì cảm ơn các bác nhiêù.(vài bưã nưã nó quen em pots ảnh cho mà xem):applause::applause::applause::applause::applause::applause::-S

chaomaobt and phutdn like this.
  2. dvhung

dvhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    cho em nó ăn chuoi chon vói cam .2 đen 3 hôm là em nó chén ngay thôi mà

chaomaobt thích bài này.
  3. phutdn

phutdn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Trời ơi, bác bẫy ở đâu mà "lưng chim hình chữ C", "người lại gần mà cũng chả mảy may gì cả" vậy? Chỉ mình với.
    Bác ko nói rõ là bẫy được bao lâu rồi? Làm sao ae biết mà chỉ bác. Nhưng theo mình nghĩ, chắc là bác mới bẫy được thôi. Với cái tụi này thì trâu già cưa sừng làm nghé đó bác ơi !!! Dùng biện pháp mạnh với tụi nó đi: bỏ đói 1 ngày là xong hết.:devil:

rumdaica, chaomaobt and cafeda'' like this.
  4. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Bạn chùm ào lồng chim vào cho hoa quả chuối dưa hấu nước uống thức ăn đầy đủ,trộn cám và chuối là chim sẽ ăn ngay thôi.Cứ như thế để nơi yên tĩnh là ok thôi

chaomaobt and phutdn like this.
  5. phutdn

phutdn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Éc ... làm sao mà em nó chịu ăn cám khi trong lồng toàn sơn hào hải vị .. hả bạn ????~X( Bạn lưu ý là "chim lưng hình chữ C, người lại gần ko bay" nhé, ko phải bổi rừng đâu.

chaomaobt and cafeda'' like this.
  6. mrtrieu

mrtrieu Member

Thích đã nhận:
    11
    để nó nhịn đói rồi ghép với 1 con đã ăn cám .. đảm bảo ăn ngay tức thì

chaomaobt thích bài này.
  7. xuân hải na

Thích đã nhận:
    737
    Em nó mới về nhà mình,nhưng bác nói 1 ngày chả ổn chút nào. Nó nhịn ăn đến 3 ngày bác ơi :-S chứ không phải 1 ngày đâu#:-S, sang ngày thứ 4 nó mới ăn và dạn hơn trước rôì, cộng nhận cũng may mắn thật em nó rất chi là nhanh dạn người , không nhảy loạn trong lồng khi ngươì lại gần.Thỉnh thoảng vẫn ca vài bài :applause:. Mà em bâỹ nó ở sau vườn nhà tại Cưả Lò Nghệ An.:):)

chaomaobt thích bài này.
  8. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    bạn cư bóc chuối rồi bỏ vào khay cám ấy rồi chum áo lồng lại, hé một góc để có ánh sáng thôi, đảm bảo là em nó đói là phải chén thôi, nói chung là chào mào tương đối dễ vào cám vì thức ăn thiên nhiên của nó là hoa quả mà nên gặp chuối là chén ngay

chaomaobt thích bài này.
  9. chaomaobt

chaomaobt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    438
    Theo mình thì chim bạn bẩy về, nó còn hoảng nên không ăn gì. Nhịn đói 3 ngày là hay lắm rối đó, chim dạn người là vì nó bị đói, nhảy không nổi. Bạn nuôi nó khoảng 1 tuần nó sẻ nhảy cho bạn coi, vì lúc đó nó tỉnh lại.hi hi.
    Nếu sau 1 tuần mà nó vẫn dạn thì xem như bạn may mắn rồi đó.

RomeoOG and cafeda'' like this.
  10. xuân hải na

Thích đã nhận:
    737
    bạn ơi nó ăn khỏe lắm bạn ơi, nhưng cũng chả nhảy mấy đâu, mới sang ngày thứ 5 nó đã nhảy đứng lồng rùi, không đụng lồng nữa. Như bác "chaomaobt" nói thì có lẽ mình may mắn thật (^.^).

chaomaobt thích bài này.
  11. chaomaobt

chaomaobt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    438
    Có lẽ bạn gặp may, bẩy được con chim người ta đã nuôi rồi và bị sẩy vì 1 lý do nào đó. Nên em nó khi tỉnh ngộ sẽ ăn rất nhiều để lấy lại sức chứ.hihi.
    Nếu đã chịu đứng lồng thì vài ngày sẽ sổ giọng cho coi. hi hi. bác cho em nó vài bức hình đẻ ae chiêm ngưỡng nha.

xuân hải na thích bài này.
  12. xuân hải na

Thích đã nhận:
    737
    Có lẽ bác nói nhầm chứ nó có biết ăn cám đâu và lại nó đi theo bâỳ đàn cơ mà, làm sao mà đã nuôi trước đó được. haha. Nó bắt đâù woẹt woẹt vít vít rùi nghe rất kêu(to, vang xa) haha. Đợi nó ổn định em post lên cho các bác xem.Hihi.

chaomaobt thích bài này.
  13. phutdn

phutdn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Bây giờ thì mình khẳng định 100% là bạn đã bẫy được chim ngta nuôi rồi nhưng bị sẩy hoặc ... phóng sinh ???
    Mình chưa dám chúc mừng bạn vội vì sợ ... rơi vào ...trường hợp 2 ..hi...hi..hi
    Chờ pic/clip của bạn.

cafeda'' and chaomaobt like this.
  14. xuân hải na

Thích đã nhận:
    737
    rất tiếc là chú lưng cong chữ C đã cất cánh chào tạm biệt nhưng lại thêm 1 em dính bẫy nữa.
    Đây là con bẫy bữa đầu tiên.
    Còn đây là con mới bẫy được tiếp nè.
    các bác xem có gì đặc biệt không. Em này hơi loạn.

mà ae khẳng định lại phải 2 em này có phải là chim rơi vào 2 TH của a "phutdn" nói không? Để xem coi có may mắn hay không. mà nằm trong 2 TH kia thì cũng không hay lắm nhỉ

Last edited: 4/2/10