giúp mình với chòe than ko chiu hót

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi hoamichoi_HY, 21/4/12.

1. hoamichoi_HY

hoamichoi_HY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    tình hình là mình mua đc con than bắc khá là đẹp, mùa trước hót sổng to và chuyện nhiều, chẳng hiểu sao mùa này đến giờ này rồi Hn nắng khá ấm áp, thì nó hót sổng quá ít sáng ra làm đc hai ba mỏ là quay sang chén sâu và tắm nắng thôi, chỉm căng lửa lắm, chẳng hiểu sao ko hót sổng đc nhiều. than đuổi nuôi lên 2,5 mùa, chưa thuần hẳn.
    chế độ nuôi của mình thì cám vẫn là cám cũ mình làm, mồi tươi là sâu quy đều và nhiều, thi thoảng có dế cho vài con
    tắm 2 ngày/ lần đều như vắt chanh, chim nhanh nhẹn khỏe bình thường, phân chim khô đẹp vậy mà ko chịu hót
    mới đầu tư em than nam rừng hót như ma làm.
    vậy mà nó cũng chẳng kich đc con than bắc mở mỏ nhiều hơn đc.
    chán định mai đem ra hàng cho thằng em nó bán đi đc bao nhiêu thì đc, còn múc con mau mỏ về chơi ko quan trọng hình thức lắm nhưng phải hót tốt.
    đã hót ít lại còn phát hiện thị thoảng ngoái mới đau chứ mấy bác.
    anh em chỉ giáo với, ah quên nhà chỉ nuôi 2 chòe đực một nam một bắc, 2 mi chiến thôi nhe mấy bác.
    bác nào qua giúp em vụ này phát, thank các bác đầy đủ và nhiệt tình luôn, chỉ mong sao con than nó chịu hót như mùa trước là ok lắm rồi.

Last edited: 21/4/12
  2. mrdungbinhduong

mrdungbinhduong Member

Thích đã nhận:
    5
    ban thu kiem them mot chú than mái về xem thế nào . Lúc trước minh cũng gặp trường hợp , bực mình lắm . suy nghĩ mãi quyết định mua thêm chú than mái 6ook về . Bây giờ 3 chú than trống nhà minh chơi đều đều. chúc bạn thành công

hoamichoi_HY and mechoethan like this.
  3. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Cưới vợ cho e nó thử xem sao ? Biết đâu e nó sẽ hót như xưa

hoamichoi_HY thích bài này.
  4. hoamichoi_HY

Thích đã nhận:
    122
    cảm ơn mấy bác, than hót thì ko cần mái vẫn hót tốt, không như mi.
    mình chưa gặp vấn đề này bao giờ, sáng nói chuyện với thằng em bán chim rồi, chắc phải cho em nó lên hàng thôi, nên đó nhiều chim may ra nó chịu mở mồm, còn không thì kẹp chả nướng ăn với bún vậy

5. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Đồng ý với bác là than hót ko cần mái nhưng khi nghe hoặc thấy chim mái e nó sẽ sung hơn , còn nếu ko thì pác đem e ra cội thử xem có thay đổi gì ko

hoamichoi_HY thích bài này.
  6. hoamichoi_HY

Thích đã nhận:
    122
    chỗ mình chẳng có cội gì cả, nhưng đc cái anh em chơi với nhau thoải mái lắm,
    hôm trước cầm con than của thằng em về 3 ngày, ba con than ở nhà, 1 nam 2 bắc, vậy mà chỉ 2 con kia hót đấu cả ngày điếc hết cả tai trong khi em nó vẫn câm như thóc, hôm qua sách con ông chú, về con ông chú bắn như liên thanh, con nam mình hót đấu vỗ mặt còn trên cơ, ấy vậy mà con bệnh này cũng chẳng chịu hót lấy một câu, chiều này cho tắm cho sâu quy mà nhìn điên tiết quá, mùa trước hót như ma làm, vậy mà chẳng hiểu nó kiểu gì nữa. đành cho em nó ra đi thôi, buồn lắm nhưng cũng đành chịu.

7. chotmechim

chotmechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,088
    bạn có nhượng lại ko biết đâu về tay mình nó lại hót như ma làm nếu nhượng lại nhắn vào inbox cho mình

8. daminhchau

daminhchau Member

Thích đã nhận:
    3
    Theo mình là vì bạn tắm nhiều quá làm chim mất lửa hoặc bị mấy chú kia đè nên nó sợ rồi, nên chuyển nhà cho em nó sang người khác nuôi chứ tầm này chòe căng lắm hót nhức đầu luôn bạn àh.