giúp mình với-gấp-gấp

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi minhman, 11/6/07.

1. minhman

minhman Member

Thích đã nhận:
    0
    cá LH của mình hôm qua còn đùa giỡn, sáng nay tự nhiên nó cứ cắm đấu xuống đáy hồ, xong rồi nằm im luôn, không bơi gì cả, chỉ có 2 cái vây nó phe phẩy, nếu lấy tay đụng vào thì nó xoay vòng tròn, rồi lại cắm đầu xuống và nằm im
    các bạn giúp mình nhé. thanks nhieu

2. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Có lẽ do đùa quá mức nên em hơi đuối sức chăng...?
    Theo tình trạng bạn kể thì có rất nhiều lí do :
    1 . Đùa giởn quá mức nên va vào thành hồ...có thể bị chấn thương .
    2. Em nó ăn không tiêu hoặc bị sình bụng ( bạn xem bụng cá có to k ? )
    3 . Mùa này nhiệt độ khá cao , tránh giởn với cá nhiều làm cá mệt .
    4 . Xem lại chế độ ăn trong ngày xem có gì khác lạ k ?

3. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    nó xoay vòng tròn là sao?:confused: xem lại coi xương sống có bị hơi cong không nếu bị là cá bạn ủi vô đâu mạnh quá làm gãy xương sống rùi, cái này thì mình bó tay.com:D còn thấy bình thường mà như vậy thì nó bị giật mình thui tìm con cá nào thả vô chung hoặc ngăn ra cho nó thấy vài hôm sẽ hết nhát thui. chúc cá bạn mau khỏe nha.:)

4. minhman

minhman Member

Thích đã nhận:
    0
    cá nó nằm lật ngang, nằm im dưới đáy hồ, nếu đụng tay vào thì nó xoay vòng tròn (xoay nhanh). cá mình bị gì vậy các bạn

5. minhman

minhman Member

Thích đã nhận:
    0
    bây giờ nó lại cắm đầu xuống hồ, giống trồng cây chuối lắm. ai biết giúp mình với, chữa trị như thế nào vậy?

6. clark07

clark07 Member

Thích đã nhận:
    0
    sình bụng thì bạn cho thuốc sình bụng vô đi. con nếu ko hề bi sình bụng thì no bị bể bong bóng rồi. cái này thì nằm 2 tuần cho chết thui. tui bí một lần rùi.chuc may mắn

7. minhman

minhman Member

Thích đã nhận:
    0
    chắc tiêu cá mình quá, mình rất thích con cá này, màu, đầu rất tuyệt. nếu gãy xương sống thì có cứu được ko bạn

8. Son Q4

Thích đã nhận:
    124
    Trường hợp gãy xương thì khó lòng cứu rồi bạn ạ . Em nó trồng cây chuối thì vẫn còn có thể....
    Cách này mình cũng dùng rồi này:
    Rút nước hồ sao cho nước vừa qua lưng cá 1 , 2 phân , thêm muối , tăng nhiệt độ và giới hạn diện tích bơi lội ( Ngăn hồ lại còn khoãng 40x40 ) của em nó ..sau đó chờ thôi...Trong lúc này chịu khó cho em nó nhịn đó nhé..À quên...sục oxy mạnh vào .

9. minhman

minhman Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn các bạn nhiều, vậy mình phải trông vào số phận cá mình thôi

10. conlele

conlele Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Thêm 1 chút: nếu đúng là cá bị giật mình hoảng loạn thì bạn nên lấy giấy báo che kín hồ trong vòng 1-2 ngày. Theo dõi hành vi phản xạ của cá thường xuyên. Nếu thấy cá đã bắt đầu dạn lại thì gỡ giấy báo ra dần dần.
    Nếu không thích dán giấy báo thì hạn chế sự xuất hiện đột ngột của người lớn qua lại hồ cá. Cá rất sợ những gì TO LỚN hơn nó và đột ngột xuất hiện CAO hơn mặt nước của hồ!

11. mr.po

mr.po Member

Thích đã nhận:
    0
    Không biết anh colele nói có đúng không vậy. Tại em nghe 1 anh trại cá bên Âu Cơ nói rằng la hán nhát tốt nhất không nên che báo lại vì như thế nó càng nhát hơn khi mở giấy báo ra. Cách tốt nhất là cho cá theo kiếng hay đưa cá mồi cho nó dí để dạn hơn.
    Ặc ặc mỗi người mỗi ý không biết ai đúng ai sai, nhiều khi nói bậy tội người mới biết nuôi. hichic

Last edited: 13/6/07
  12. Son Q4

Thích đã nhận:
    124
    C1ch củ bác ở Âu Cơ là dùng cho cá bình thường mà bị nhát bạn ạ...còn con này hiện đang bệnh nằm im sát đáy hồ mà.

13. mr.po

mr.po Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy là cá bệnh chứ đâu phải nhát. Thường cá bệnh nằm im dưới đáy, thân nổi sọc. Những bệnh cá nằm im thường như nấm trắng bị nặng rồi, sình bụng v.vv
    Cá nhát thường nổi lên mặt nước, thân nổi sọc, lâu lâu có bơi nhưng thấy người hoặc tiếng động thì nó sẽ giựt mình. Không biết đúng không ta
    Nếu cá bệnh thì không nói, thấy cách anh conlele chỉ là nếu cá nhát thì che báo lại. Hổng hiểu nên góp ý ấy mà.

14. Tanh07

Tanh07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Cá nhát thường trốn vào 1 góc khuất và trồi lên mặt nước đầu thì chuối xuống,không người thì bơi ra có người lại trốn.

15. Fish 2005

Thích đã nhận:
    10
    chữa tri:
    ngăn nhỏ lại chút nửa, có thể ép hai tấm kính sát vô con cá luôn(con cá của bạn vậy là bị gãy xương sống + bể bong bóng rùi). , để cây nhiệt độ gần đó cho ấm. cách này áp dụng khi cá vừa bị thì hiệu quả nhất. còn cá bạn bị mấy hôm rùi thì kg bít hết đc kg.
    bạn đón bệnh gì kỳ vậy: kg bị sình bụng thì bị bể bong bóng, hai bệnh này dấu hiệu đâu có giống nhau đâu[-( :confused:, cá mình cũng bị bể bong bóng nè hơn tháng rùi có chết đâu chỉ thấy nó tội nghiệp quá thui, do mình ỷ y và bận đi công tác không chửa trị sớm, lại để gần con cá lớn nó sợ quá nên lật ngữa luôn rùi, lúc đầu thì còn lúc bình thường lúc bơi nghiên.
    thui chúc bạn mau thành công và chửa trị kịp thời cho chú cá của bạn.:D :D :D

16. thucdo

thucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cac bác đoán bệnh cá của bac minhman kì vậy , theo mình nghĩ thì không phải cá bị bể bong bóng hay gãy xương gì ráo. theo mình thì có thể do nước trong bể có vấn đề. vì vậy bạn nên rút bớt nước còn khoảng 20 phân sau đó bơm sục khí thật nhiều thì có thể...

17. Ca oi la ca!

Ca oi la ca! Member

Thích đã nhận:
    0
    Minhman ơi!mình cùng cảnh ngộ với bạn rồi,con cá yêu quý của mình cũng cấm đầu xuống đáy hồ,chắc no chết wa,hichic....
    Sao k có anh em nào có cách trị hêt dậy?:crying:

18. minhman

minhman Member

Thích đã nhận:
    0
    mình làm theo cách các bạn chỉ, nhưng mấy ngày nay không thấy có triển vọng gì cả, cá vẫn không ăn, mấy hôm nay ép kính nhưng khi lấy kính ra, nó vẫn như cũ "lật ngang". còn cách gì không các bạn? cá không ăn thì làm thế nào?

19. kimcuong910

kimcuong910 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá của bạn bị dịch rồi, lúc trước mình có 1con cũng bị như zay! cách điều trị hiệu quả nhất là cho nó đi đại dương (vì ko có cách chữa) nói thật lòng, bạn đừng trách nha!

20. Fish 2005

Thích đã nhận:
    10
    cách này là tương đối hiệu quả nhất rồi đó. chỉ mau hết khi vừa bị thì kịp thời áp dụng liền còn để 2-3 ngày thì gần như không còn hiệu quả và thời gian trị rất lâu, để đến khi cá bơi lại bình thường chứ mới để 1-2 hôm đã bỏ ra thì nó trở lại như cũ sẽ không hết đâu. mình đã làm như thế với con cá của mình cũng một hai ngày bỏ ra thử rùi bận công việc quá quên ép lại nên 1 tháng rùi không hết, còn một con của thằng bạn bị tông vô kính bị cong người và thở thoi thóp thui vừa bị gọi mình liền(cở 10 phút) mình áp dụng các cách trên kèm thổi oxy mạnh tức thời thì sau 3h cá tỉnh dậy kèm quẩy mạnh qua hôm sau bơi được nhưng hơi yếu ngày thứ 3 là khỏe gần như bình thường cho ra hồ rộng chút, đến nay đã khỏe rùi~X( :confused: .(chắc bị nhẹ quá:confused: ) => rút kinh nghiệm khi bị phải chửa trị liền còn để lâu quá thì chỉ hi vọng mong manh thui, còn nước còn tác.:D