Giúp mình với. họa mi của mình nhảy tét đầu

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Hoạ mi' bắt đầu bởi ichiro, 5/8/08.

1. ichiro

ichiro New Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình nuôi con họa mi này từ nhỏ đến lớn, toàn cho ăn cám với dế. Không hiểu sao càng lớn họa mi của mình càng nhát, cứ nhảy lung tung làm tét cả đầu, chả hiểu nó bị gì. Ai có kinh nghiệm nuôi họa mi xin tư vấn cho mình. Mình cảm ơn rất nhiều

KtsBim thích bài này.
  2. Ngọc_Quyên

Ngọc_Quyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    333
    gì kì vậy trời ? chim con nuôi từ nhỏ lên thì phải dạng chủ chứ tại sao lại nhát người ? chắc là bạn đế em nó bị mèo vồ hay rớt lồng xuống đất hử ?

buitheanh and KtsBim like this.
  3. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    bạn thân mến theo như bạn kể là chim con nuôi lên , thì đáng lẽ nó phải dan dĩ , với điều kiện bạn phải thường xuyên tiếp xúc và đút dế cào cào cho nó ăn hằng ngày , nếu bạn vẫn tiếp xúc với nó ,mà nó vẫn nhảy tét đầu thì bạn coi lại trong lồng chim có vật gì lạ không ? hay nhà có nuôi mèo ?hoặc chỗ bạn treo chim có vật gì làm chim hoảng ? ...
    khắc phục bạn chùm áo lồng để chữ a nhỏ , cho nó ổn định tinh thần , vẫn tiếp xúc thường với chim như cho tắm ,cho ăn cào cào , dế ... một thời gian sau mới mở áo lồng từ từ rộng hơn và cuối cùng thì như cũ , chúc bạn nuôi tốt ...

hoamicodo and KtsBim like this.
  4. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Bạn trùm áo lồng để mở áo rộng độ 1/2 gang tay, để chim vào góc nhà sau 1 thag sẽ ok

KtsBim thích bài này.
  5. mộc huỳnh

mộc huỳnh Active Member

Thích đã nhận:
    32
    chắc nuôi thả rồi nó bay ngoài wen nên giờ vô lồng nó nhát ý mà

6. tienmi

tienmi Member

Thích đã nhận:
    1
    tất cả mọi loại chim?cứ thuần rồi mà lâu ngày không ngó nghiêng vần vỗ?để trên tầng 4_5 có mà thấy bạn nó lại tưởng là ma ấy chứ

7. ybdamleo

ybdamleo Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    375
    Hiện tượng này không có gì là lạ cả vì bản tính chim họa mi là nhát gan và ương ngạnh nên cho dù nuôi từ nhỏ mà không cho em nó làm quen với môi trường xung quanh thì khi gặp cảnh vật lạ em nó hoảng loạn là chuyện bình thường. đặc biệt là khi có sự thay đổi đột ngột như thay lồng mới, thay phụ kiện trong lồng: cóng thức ăn, cầu đậu lạ, áo lồng mới cũng làm em nó hoảng sợ phi đến toét đầu, chảy máu mà vẫn chưa hết hoảng ấy chứ

hongphucc and buitheanh like this.