giup mình với.Huhu

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi love, 12/12/07.

1. love

love Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình có 1 con cá LH khoảng 3 ngón.mấy bữa nay nó bị bệnh gi ma` e thấy trên da của nó xuất hiện những đốm trắng li ti toàn thân.nó bỏ an đã 2 ngày.giúp e cách chữa trị với.huuuu.cám ơn rất nhiều

2. Bii

Bii Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    cá của ban bị bệnh đốm trắng đó , đầu tiên bạn bỏ nước ra khaong3 1/2 hồ sau đó bạn ra tiệm bán cá kêu người ta bán cho bịt thuốc trị nấm, nếu hồ nhỏ ngâm 1/2 bịt , hồ lớn ngâm 1 bịt thời gian ngâm là 2,3 ngày. và nhớ là phải bỏ nhìu muối vào hồ nha, và trong thời gian ngâm ko nên cho cá ăn bạn nhá, chuc cá của bạn mau hết bệnh ^^

3. lehoangphuc

lehoangphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Bệnh đốm trắng :
    Triệu chứng của bệnh là bên ngoài cơ thể xuất hiện những đốm màu trắng hoặc một đám những nốt màu vàng nhỏ. Khi cá bị nhiễm bệnh đốm trắng chúng sẽ bị ngứa ngáy và không ngừng cọ mình vào xung quanh hồ, vì thế trên thân của chúng xuất hiện những u nang nhỏ màu trắng, bệnh này rất dễ phát sinh khi nhiệt độ và độ PH thay đổi đột ngột.
    Phương pháp trị bệnh đốm trắng :
    Pha muối vào nước khoảng 3-5g/lít , tăng nhiệt độ nước lên khoảng 30C trở lên, đến khi cá hết bệnh thì ngừng, hoặc sử dụng Methylene xanh 2mg/lít, Malachite green 0,1-0,2mg/lít tiến hành tắm cho cá trong vòng từ 3-5 ngày. Thuốc chữa bệnh đốm trắng rất nhiều như hiệu con rồng, tetra, Azoo đều hữu hiệu và sử dụng tương đối an toàn.

4. N6233

N6233 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của bạn bị bệnh đốm trắng rồi! cá mình nuôi trước đây cũng từng bị như vậy! Do mình chưa cón kinh nghiệm nên đã chết hết 3 con! huhuhu...Cách tốt nhất bây giờ là bạn cho muối và bể, sau đó cho thuốc trị nấm vào, theo kinh nghiệm của mình thì cho thuốc vào hồ ngâm khoảng 3 - 4 ngày, sau đó thì thay nước! Thuốc có bán ở các tiệm, trên đường Nguyễn Thông! Chúc cá bạn mau hết bệnh!

5. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mới bị 2 em do lười xài sưởi :D, tăng muối 200g/100l + bio-knock số 2 1 giọt/10l... 24h hết oài :D. Bạn làm theo cách này thử đi :D, còn không thì xài muối + sưởi 30oC cũng hết bệnh hà... vẫn cho ăn bình thường nhé, việc gì mà phải cho nó nhịn đói :D