Giúp mình với! Khẩn cấp! Mình cảm ơn!

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Chào mào' bắt đầu bởi khuyentrang, 10/11/10.

1. khuyentrang

khuyentrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    Em post bài ở đây không biết có đúng chỗ không, mong mod thông cảm !
    Chim chào mào của mình ngay khủy chân bị sưng to hon 1 tháng rồi, từ khi mua từ lồng bầy về (chim bổi) ,nhưng con này rất hay nên mình chăm rất kỉ.
    Triệu chứng: sưng, không bỉ đỏ, màu xám, không có vết thương hở.Chim vẫn nhảy nhót được và hót binh thường, có vẻ không thấy đau.Mình có 1 số tấm ảnh chụp chân em nó, anh em nào biết cách chữa bệnh này chỉ mình với.Mình đang bắt em nó ra lấy thuốc sát trùng rửa sạch và bôi dầu nóng vào, 2 lần rồi nhưng vẫn tháy sưng như vậy.
    Mình chân thành cảm ơn!

Last edited: 10/11/10
  2. tuanculanthoi

tuanculanthoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    390
    em nghĩ thiếu chất....!!!!
    anh cho ít ớt bột vào cám đi anh...!!!!!mấy con nhà em....thi thoảng chân yếu là em bổ xung ít ớt không biết như vậy có đúng cách không nữa

khuyentrang thích bài này.
  3. minhchinhhp

minhchinhhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    321
    Bạn chịu khó cho em nó tắm, sau đó xoa dầu gió hoặc cao vào chỗ xưng...kiên nhẫn chút bạn ạ. Chó liền da, gà liền xương (chim có họ với gà)...chỉ sợ sau này nó thành cái tật nhìn xấu con chim thôi chứ vẫn nhảy nhót đc thì ko ảnh hưởng gì đâu.

4. mechimmc

mechimmc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    291
    không nhìn thấy hình nhưng theo như bạn nói có lẽ nó đã thành cố tật rồi .nếu không ảnh hưởng tới sức khỏe và hình dáng thì vẫn ok bạn ạ.

5. khuyentrang

Thích đã nhận:
    100
    Ủa mình có post hình mà.Chắc do bị lỗi.Mình post lại nhé!Cảm ơn các bạn đã quan tâm.

ÂuSìGòn thích bài này.
  6. phambahue

phambahue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    Theo mình bạn nên tủ áo lồng cho chim nghỉ ngơi, để nơi thoáng, khô ráo. không nên bôi dầu nóng. theo dõi một tuần xem thử có chuyển biến gì không, nếu không thi nghiên cứu cách khác.

7. nguoinhaque

nguoinhaque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    480
    Chim bổi ở lồng tập chung điều kiện nuôi nhốt không được vệ sinh hay nhiễm bệnh Nấm móng, kẽ chân, bệnh này khó khỏi, phải thường xuyên tắm bằng nước muối loãng, bôi thuốc sát trùng loại nhẹ hi vọng khỏi được, rất may tỉ lệ chim mắc bệnh này không cao.... Nước muối loãng dùng liên tục làm chim xấu lông nên bạn phải thận trọng.............. Không biết có đúng không.

8. ONGBAPCAY

ONGBAPCAY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    Có khi cái điểm mà bạn chụp ảnh đưa lên nó thành tật mất rồi.về thẩm mỹ có khi không được đẹp như thật ra nó chẳng ảnh hưởng gì đến nước chơi,giọng hót của con chim hết.nếu như nó mất móng hay gãy,đơ,vẹo,thối móng thì con chim sẽ mất giá trị,còn như thế kia thì có khác gì chim già đi thêm lớp ủng vào đâu.còn bạn nuôi chim để chơi hót bình thường thì không ảnh hưởng gì đến cái chân đấy cả,cho lên bạn cứ chăm sóc dãi dợt em nó cho tốt để co nó dầy dạn,chim căng đủ lửa nó sẽ hót múa cầu,búng cánh,cho bạn tha hồ mà thưởng thức.vậy lên mình cũng xin có một ý kiến nho nhỏ với bạn là :Xấu đẹp là của thiên hạ,còn đối với mình, cảm thấy bằng lòng với những gì của mình sở hữu là hạnh phúc nhất...

9. khuyentrang

Thích đã nhận:
    100
    Cảm ơn tất cả các bạn đã quan tâm, cho mình những ý kiến hay.
    ONGBAPCAY:Thật ra do mình để ý quá nên mới thấy, chứ bình thường cũng chẳng thấy gì.Do con chim này là con chim hay nên mình cũng quá lo cho nó.Cảm ơn bạn đã cho lời khuyên !