giúp mình với

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi thanhhd, 10/10/07.

1. thanhhd

thanhhd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    336
    mình có mấy em HM pác DR mua hộ trong SG,bây giờ tự nhiên đuôi của chúng cứ cụt dần thương quá mà ko biết phải làm cách nào cứu chúng,pác nào có kinh nghiệm chỉ giúp mình với [​IMG]
    em này đang bị bệnh cụt đuôi đây

2. thanhhd

Thích đã nhận:
    336
    [/IMG]
    đuôi của em này đang bị cụt dần mình cho lá bàng vào nhưng vẫn cứ cụt đuôi là sao nhỉ

3. binhvirile

binhvirile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Mình nghĩ là cá bạn bị nấm đuôi rồi đó, bạn cần ngâm nước muối vào có thể sẽ khỏi và cái quan trọng nhất là phải thường xuyên thay nước để trong nước không còn những sinh vật hại cá(đặc biệt là loài HM thì cần nước sạch, tối đa là 2 ngày 1 lần nếu k có tg nhiều). Mình thường xuyên thay nước mỗi ngày một lần nên cá của mình không bị gì cả!
    Chúc cá bạn mau lành bệnh

4. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Ghét nhất HM ở điểm này...ai nuôi giỏi kiểu nào thì cũng chỉ có thể làm cho môi trường nuôi tốt nhất..nhưng tốt là một chuyện,còn rách đuôi ở HM thì là chuyện của trời :D
    Đó là lý do ai nuôi HM một thời gian cũng mau chán,phong trào cá HM nó cứ xìu xìu :D

5. hiepsoi

hiepsoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    hì hì, cái này em nghĩ mình giúp chúng nó môi trường tốt nhất là giỏi rồi. HM cũng như chị em thui mà, có em tóc dài đẹp, mềm mại, cũng có em đầu bù tóc rối, thậm chí....hói, hehe. Mình cố gắng chăm sóc, nuôi bằng nước mềm( dầu xả xịn, hehe) thì sẽ giảm bớt phần nào. Còn em nào hết thuốc chữa đành nuôi cho lớn rùi mang ép luôn.
    Các bác cứ coi như chuyện bt thì phong trào HM mới lâu bền nhé!!!

6. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Con super red đẹp nhất của VR mới bị cụt 1 mảng đuôi rồi. Chắc là đêm qua nó ngủ mơ cắn nhầm vào đuôi.
    Ngòai ra con mầu đồng cũng mới đi 2 mảng vây bụng. Không hiểu nó tự cắn thế nào mà cắn được vào đấy nữa.
    Đành phải cho ép vậy. Để mai chuẩn bị sẵn mấy thứ đồ nghề hehehe

7. lahadeptrai

lahadeptrai Banned

Thích đã nhận:
    0
    hm lão hóa nhanh. có nhiều nguyên nhân dẫn tới việc này, vd: nguồn nước, môi trường, độ tuổi,nấm bệnh, cá tự cắn đuôi,.... nhưng em cũng chả biết cách khắc phục. con nào cụp đuôi cho vào ép luôn.

8. phulam

phulam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Ko hiểu cá mọi người cứ bị cắn đuôi, ăn đuôi là thế nào nhỉ ??? Cá của mình tới tận 20 chú HM, 1 tuần thay nước 1 lần, nhưng chả con nào bị sao cả ??? vẫn ngon lành cành đào. Ko thấy có triệu chứng gì cả.

9. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Hiệp hơi làm nước mềm thế nào. Chỉ với..........50

10. hiepsoi

Thích đã nhận:
    4
    Nước mềm đơn giản nhất là nước mưa đó, bạn chỉ việc để một thùng xốp có sỏi nhỏ lên sân thượng để hứng nước mưa( sỏi nhỏ giúp nước trong và không bị vàng) nước hứng được dùng để dưỡng cá rất tốt đấy, con nào bị bệnh mình cũng dưỡng lại theo cách này và thấy cũng tương đối thành công.

11. thanhhd

Thích đã nhận:
    336
    Cá và nước ở nhà pác tốt thật,ko hiểu sao ở nhà mình nuôi chỉ đc lúc đầu thôi bg thì tan hết cả đào rồi chán quá đi,các pác ép cá thế nào chứ mình cho ép đc vài ngày thì HM đực đuôi còn ngắn hơn cả cá cái nữa chán thế cơ chứ hôm nào mình post thử mấy hình cho các pác xem nhé,có 7 con đực thì bg chỉ còn đúng 1 em đuôi lành thôi.

12. thegioicacanh

thegioicacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Theo em nghĩ là cá anh bị cháy đuôi rồi!!!Hồi lâu em cũng có một con hai đuôi bị cháy đuôi.Anh nên bỏ cho nó ít muối là nó hết nhưng nó chỉ ngừng ko cụt đuôi nữa thôi chứ ko bao giờ mọc lại phần đuôi đã mất!!!Xin chia buồn cùng anh!!!Thân.

13. phulam

phulam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Cá của mình bây giờ bắt đầu 2-3 con bị ăn đuôi, tua đuôi. Nhà ko có điều kiện thay nước, chăm nuôi cẩn thận nên mấy chú bị te tua hết rồi. 1 chú thuộc loại xưa nay hiếm sau 2 ngày vật vã đã "die" rồi. ko biết nó bị bệnh gì nữa, 2 ngày chăm sóc cẩn thận, cho muối, teta, lá bàng vẫn chết như thường??? Khó hiểu
    @hiepsoi, @reuca, @vinhlam... : Con HMPK màu trắng đã chết rồi, ko biết bị bệnh gì, hôm nay vừa die xong. Con quà tặng SPR cũng die trong ngày hôm nay. (1 ngày có 2 tin buồn). Có lẽ nó bị lây từ mấy chú chọi cái ta ở trong bể kính.

14. hiepsoi

Thích đã nhận:
    4
    có lẽ do mấy hôm trời lạnh đột ngột đấy, em cũng vừa mới ốm dậy đây phát hiện đàn cá con 300 nhóc đã chết gần hết, chỉ còn rất ít. Em nghĩ mọi người nên cho hết các lọ cá vào thùng xốp thôi đề phòng mùa đông đang đến, nhớ thay nước thường xuyên kẻo nấm nhé

15. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Mấy hôm nay nhiệt độ có xuống nhưng cũng chưa ăn thua gì. Cá mọi người cháy đuôi, chết ... là do nấm bệnh thôi. Ko phải chết do lạnh đâu. Chú ý phòng bệnh cẩn thận là ok. Vì nhiễm nấm thối vây (ăn vây, cháy đuôi) chỉ 2-3 ngày là die. Ko như nấm đốm trắng dai dẳng còn biết mà chữa

16. phulam

phulam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Con HMPK trắng của anh không bị bệnh thối vây, ko bị nấm... tự nhiên cứ hay nổi lên mặt nước rồi dần dần die dần. 2 ngày sau khi phát hiện triệu chứng lờ đờ nổi mặt nước thì die luôn. Ko biết bị bệnh gì nữa ???

17. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Anh ơi nấm nó có nhiều loại lắm. Triệu trứng như anh tả, ngoài ra con cá bị cụp vây trên người có 1 lớp màng mỏng màu trắng (như lớp phấn bao phủ toàn bộ thân và vây). Cá trắng thì càng khó quan sát.
    Rất có thể đã lây mầm bệnh ra các bể còn lại. Bây giờ anh thay nước 100% (nước giống nước cũ như lá bàng ...) 1 lít nước cho 1 cục muối hạt = hạt ngô. Ngâm 2 ngày sau đó lại thay 100% nước nhưng ko cho muối nữa. Cách ly tuyệt đối giữa các bể cá

18. tim_lam95

tim_lam95 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    oh,cá của em cũng đang bị nè,đuôi bị ăn còn ác liệt hơn nữa,viền ngoài đuôi có màu đỏ,hiện tại em đang nuôi cá trong môi trường đặc biệt,ko biết còn cách nào để chữa trị cho cá ko

19. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Nhanh tay bắt lên lấy kéo cắt phần bị thối vây đi. Thay 100% nước cho ít chất sát khuẩn như tetra hay muối hay metro ...

20. bettas_orchid

bettas_orchid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Các bác cũng đen giống em nhỉ con over màu đồng đuôi hoa của em vây đuôi cụt dần còn gần 1cm mà vẫn over như thường lúc đầu thay nước 100% ngâm cả lá bàng và cho muối mà hôm sau vẫn thấy bị cụt dần cả vây đuôi và vây lưng h đang dài ra dần nguyên nhân là thiếu giun mấy ngày nên cu cậu cứ đuôi mà tẩn h đang dài ra dần đang ngon dần rồi màu lạnh này nhưng sung lắm chỉ tay vào ke ngay còn chú HM pk đang cho ép với cô mái màu tím đỏ của anh Bi nhưng vây chỉ hon 100 độ thôi chẳng biết sau này đàn con thế nào?