giúp mình với

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi levien, 12/1/08.

1. levien

levien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    cá mình bị nấm ở 2 vây bơi và bị mất mổi bên 1 tí ,mình đã ngâm thuốc và bỏ muối rồi ,cá có giảm bệnh nhưng o hết ,o ngâm thuốc khoảng 1 tuần sau là bị lại,mọi người giúp mình với.mình nghe nói là bị nấm ở vây trị o hết chỉ có cắt đi mới hết ,có đúng như vậy o mọi người..

2. kid1004

kid1004 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    cắt 2 vây bơi thì cá nó bò đi à??? giỡn chút, pác thử thay hết nước trong hồ,bỏ thuốc trị nấm vào và mỗi ngày thay 25% nước rồi lại tiếp tục cho thuốc vào.hi vọng cá của pác sẽ hết nấm thôi.nếu ko thì các vây này sẽ bị thủng từng lỗ và làm đứt vài sợi gân ngay vây bơi đó.khi thây nước pác nhớ cho muối vào nhé

3. hannahmontana

hannahmontana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn đừng lo chỉ cần dùng thuốc, tăng nhiệt độ 30,giữ nước sạch,ko cho ăn trong thời gian chữa bệnh là cờ 2 tuần là hết thôi bạn ah

4. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Bạn thay nước khoãn 2/3 hồ, tăng nhiệt độ lên 30oC, bỏ muối hột 3Gr/1L nước. mổi ngày thay 1/4 lượng nước và bù vào phần muối có trong nước được hút ra cho đến khi cá khỏi bệnh. Chúc bạn thành công.

5. kendin

kendin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá pác bị vậy là nặng rồi, cá mình cũng bị vậy, mình bỏ muối vào mấy ngày đầu vẫn không hết, nên mình tăng thêm lượng muối, khoảng 1 tuần hơn thì hết.

6. letrong

letrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bệnh đốm vây đó rất khó hết. Trời lạnh là nó xuất hiện. Muốn nó bớt thì chỉ tăng nhiệt độ trên 30 trong vài ngày là ổn thôi.

7. GOD_FATHER

GOD_FATHER Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nấm vây bơi rất trâu lì,có bỏ muối tăng nhiệt độ cung ko si nhê gì đâu,bạn ngâm cá với kháng sinh rồi theo dõi xem có phát triễn thêm ko,lúc đó sẽ tính tiếp