giúp mình với

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi tapchoi, 22/4/08.

1. tapchoi

tapchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình mới mua 3 con cá betta, lúc ở quán con nào cũng xung hết, sao về nhà tự nhiên mỗi con 1 kiểu.1 con thì gặp con khác không phù mang, mặc dù nó ko nhát( màu vẩn đậm và vây đuôi căng).Còn 1 con thì gặp con màu xanh nó xung con gặp con màu đỏ thì nhát:mad: Mình mua được 3 ngày rồi, để trong tối cũng chả thấy khác gì. Giúp với nhé,Thanks

2. nguyenbachngoc

nguyenbachngoc New Member

Thích đã nhận:
    0
    1:là cá của bạn chưa quen với môi trường mới và bị shok
    2:là đã bị hoảng sợ bởi chó hoặc mèo
    bạn hãy theo dõi chúng 1 thời gian nữa xem nha

3. NguyenVFC

NguyenVFC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn che lọ đựng cá đi đừng cho chúng nó thấy nhau nhiều, sáng trước khi cho ăn bỏ che một lần, tối cũng thế, chúng no sungngay thôi

4. Son²GoKu

Son²GoKu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo N2D:
    Con cá nhát thường là con cá bệnh, trị hết bệnh thì nó hết nhát thui.
    Trường hợp cá không bệnh mà bị nhát thông thường lý do là điều kiện nuôi không thích hợp hoặc có ai quậy phá ( hehehe, dzụ này mình hơi bị rành vì thằng nhóc của mình buồn buồn là nó thò que vào nó khuấy <!--[if gte vml 1]><v:shapetype id="_x0000_t75" coordsize="21600,21600" o:spt="75" o:preferrelative="t" path="m@4@5l@4@11@9@11@9@5xe" filled="f" stroked="f"> <v:stroke joinstyle="miter"/> <v:formulas> <v:f eqn="if lineDrawn pixelLineWidth 0"/> <v:f eqn="sum @0 1 0"/> <v:f eqn="sum 0 0 @1"/> <v:f eqn="prod @2 1 2"/> <v:f eqn="prod @3 21600 pixelWidth"/> <v:f eqn="prod @3 21600 pixelHeight"/> <v:f eqn="sum @0 0 1"/> <v:f eqn="prod @6 1 2"/> <v:f eqn="prod @7 21600 pixelWidth"/> <v:f eqn="sum @8 21600 0"/> <v:f eqn="prod @7 21600 pixelHeight"/> <v:f eqn="sum @10 21600 0"/> </v:formulas> <v:path o:extrusionok="f" gradientshapeok="t" o:connecttype="rect"/> <o:lock v:ext="edit" aspectratio="t"/> </v:shapetype><v:shape id="_x0000_i1025" type="#_x0000_t75" alt="" style='width:12pt; height:12pt'> <v:imagedata src="file:///C:\DOCUME~1\SMALLC~1\LOCALS~1\Temp\msohtml1\01\clip_image001.gif" o:href="http://www.diendancacanh.com/forum/images/smilies/frown.gif"/> </v:shape><![endif]--><!--[if !vml]-->[​IMG]<!--[endif]-->). Đây là cách của mình trong trường hợp này:
    Mình áp dụng như cách luyện cá đá. Đồ nghề là… một con xiêm mái = 2/3 con cá nhát và một số xiêm trống nhỏ đủ màu + 1 chậu đất đ.kính ~ 3 tấc ( tận dụng chậu trồng cây ).
    Trước tiên cho ~ 10 lít nước và một ít muối vào rồi cho con cá nhát vào, để nơi yên tĩnh và đậy lại dưỡng ~ 1-2 ngày, cho ăn lăng quăng.
    Tiếp đến cho con mái vào. 99% cá trống thấy ….gái là nhào đến liền<!--[if gte vml 1]><v:shape id="_x0000_i1026" type="#_x0000_t75" alt="" style='width:12pt;height:12pt'> <v:imagedata src="file:///C:\DOCUME~1\SMALLC~1\LOCALS~1\Temp\msohtml1\01\clip_image002.gif" o:href="http://www.diendancacanh.com/forum/images/smilies/smile.gif"/> </v:shape><![endif]--><!--[if !vml]-->[​IMG]<!--[endif]-->. Nếu trống vẫn còn e dè thì tiếp tục đậy lại để ~ 30 phút rùi mở ra quan sát, nếu trống chưa chịu thì vớt mái ra rồi dưỡng tiếp nhưng thông thường thì khó chú nào cầm lòng được với một em gái trong bóng tối<!--[if gte vml 1]><v:shape id="_x0000_i1027" type="#_x0000_t75" alt="" style='width:12pt;height:12pt'> <v:imagedata src="file:///C:\DOCUME~1\SMALLC~1\LOCALS~1\Temp\msohtml1\01\clip_image002.gif" o:href="http://www.diendancacanh.com/forum/images/smilies/smile.gif"/> </v:shape><![endif]--><!--[if !vml]-->[​IMG]<!--[endif]-->. Khi trống đã quậy mái rồi thì bạn có mở chậu ra nó cũng hỏng thèm đề ý, mục tiêu duy nhất của nó là em gái.
    Cứ cho nó quậy em mái cho đã rồi ta thả một em trống nicolai vô. Lúc đó nó sẽ quay ra bụp em trống nocolai. Đấm đá một hồi thường thì em trống nicolai bỏ chạy, khi đó nó sẽ rượt đuổi cả em nicolai lẫn em mái. Cứ cho nó đuổi thoả thích, đến khi em trống nicolai phờ phạt thì ta vớt ra, mái vẫn để lại. Nghỉ vài tiếng ta lại cho một em nicolai màu khác vào. Làm vài lần là được.
    Có trường hợp em trống nicolai hổng chịu chạy mà đá quyết liệt thì nó cũng bị sây xát chút ít nhưng không đáng kể vì con trống nicolai răng cỏ được bao nhiêu?
    Cách này chỉ mất vài ngày là có thể cho nó lên keo lại được rùi, bảo đảm nhả bọt mù trời lun.<!--[if gte vml 1]><v:shape id="_x0000_i1028" type="#_x0000_t75" alt="" style='width:12pt;height:12pt'> <v:imagedata src="file:///C:\DOCUME~1\SMALLC~1\LOCALS~1\Temp\msohtml1\01\clip_image003.gif" o:href="http://www.diendancacanh.com/forum/images/smilies/tongue.gif"/> </v:shape><![endif]--><!--[if !vml]-->[​IMG]<!--[endif]-->
    (Tác giả:N2D "diendancacanh")

5. Son²GoKu

Thích đã nhận:
    0
    cá mình bị nhát,mình kiếm trong diendancacanh,thấy bài viết này của bạn N2D,mình làm thử,thấy hiệu quả lắm,bạn thử xem sao,chúc bạn thành công :D

6. Son²GoKu

Thích đã nhận:
    0
    Theo N2D (diendancacanh):
    [FONT=&quot]Con cá nhát thường là con cá bệnh, trị hết bệnh thì nó hết nhát thui.
    Trường hợp cá không bệnh mà bị nhát thông thường lý do là điều kiện nuôi không thích hợp hoặc có ai quậy phá ( hehehe, dzụ này mình hơi bị rành vì thằng nhóc của mình buồn ,[/FONT][FONT=&quot]buồn là nó thò que vào nó khuấy[/FONT][FONT=&quot])[/FONT][FONT=&quot]Đây là cách của mình trong trường hợp này:
    Mình áp dụng như cách luyện cá đá. Đồ nghề là… một con xiêm mái = 2/3 con cá nhát và một số xiêm trống nhỏ đủ màu + 1 chậu đất đ.kính ~ 3 tấc ( tận dụng chậu trồng cây ).
    Trước tiên cho ~ 10 lít nước và một ít muối vào rồi cho con cá nhát vào, để nơi yên tĩnh và đậy lại dưỡng ~ 1-2 ngày, cho ăn lăng quăng.
    <!--[if !supportLineBreakNewLine]-->
    [/FONT][FONT=&quot]Tiếp đến cho con mái vào. 99% cá trống thấy ….gái là nhào đến liền[/FONT][FONT=&quot]Nếu trống vẫn còn e dè thì tiếp tục đậy lại để ~ 30 phút rùi mở ra quan sát, nếu trống chưa chịu thì vớt mái ra rồi dưỡng tiếp nhưng thông thường thì khó chú nào cầm lòng được với một em gái [/FONT][FONT=&quot]trong bóng tối[/FONT][FONT=&quot]Khi trống đã quậy mái rồi thì bạn có mở chậu ra nó cũng hỏng thèm đề ý, mục tiêu duy nhất của nó là em gái.
    Cứ cho nó quậy em mái cho đã rồi ta thả một em trống nicolai vô. Lúc đó nó sẽ quay ra bụp em trống nocolai. Đấm đá một hồi thường thì em trống nicolai bỏ chạy, khi đó nó sẽ rượt đuổi cả em nicolai lẫn em mái. Cứ cho nó đuổi thoả thích, đến khi em trống nicolai phờ phạt thì ta vớt ra, mái vẫn để lại. Nghỉ vài tiếng ta lại cho một em nicolai màu khác vào. Làm vài lần là được.
    Có trường hợp em trống nicolai hổng chịu chạy mà đá quyết liệt thì nó cũng bị sây xát chút ít nhưng không đáng kể vì con trống nicolai răng cỏ được bao nhiêu?
    Cách này chỉ mất vài ngày là có thể cho nó lên keo lại được rùi, bảo đảm nhả bọt mù trời lun
    [/FONT]