giúp mình với !!!

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi dangviendu, 5/5/08.

1. dangviendu

dangviendu New Member

Thích đã nhận:
    0
    con cá xiêm của mình khi ỡ tiệm thì rất sung, đưa tay bên ngoài là xù mang liền
    cho ăn mười mấy con lăng wăng rồi đem về nhà thì vẫn còn thấy sung
    nhưng đễ đến tối thì lại ko sung nữa :crying:
    ai bít cách làm nó sung lại thì chĩ với =((

2. blackbetta

blackbetta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thì cá của bạn không nhìn thấy gi` làm sao sung đưowjc cứ cho ra ánh sáng sẽ sung ngay ... Nhưng mỗi ngày x=chỉ nên cho xù vè khoảng 20 phút thôi

3. dangviendu

dangviendu New Member

Thích đã nhận:
    0
    ko phãi. mình đễ đến buổi tối chứ ko phãi chỗ tối
    50 cuc chả

4. Son²GoKu

Son²GoKu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    có lẽ là cá bạn nó bị sock khi dọn về chỗ mới,hay là có những tác động làm cá dật bắn mình làm cá phải rụt rè ,bạn cách ly nó khoảng 1-2 ngày,kg cho nó thấy mặt mấy con cá khác,dưỡng nó từ từ,rồi sau đó thì đem nó ra chỗ có ánh sánh vừa thôi,nếu mà kg được thì theo cách anh N2D:...........................[FONT=&quot]Đây là cách của mình trong trường hợp này:
    Mình áp dụng như cách luyện cá đá. Đồ nghề là… một con xiêm mái = 2/3 con cá nhát và một số xiêm trống nhỏ đủ màu + 1 chậu đất đ.kính ~ 3 tấc ( tận dụng chậu trồng cây ).
    Trước tiên cho ~ 10 lít nước và một ít muối vào rồi cho con cá nhát vào, để nơi yên tĩnh và đậy lại dưỡng ~ 1-2 ngày, cho ăn lăng quăng.
    <!--[if !supportLineBreakNewLine]-->
    [/FONT][FONT=&quot]Tiếp đến cho con mái vào. 99% cá trống thấy ….gái là nhào đến liền [/FONT][FONT=&quot]<!--[if gte vml 1]><v:shapetype id="_x0000_t75" coordsize="21600,21600" o:spt="75" o:preferrelative="t" path="m@4@5l@4@11@9@11@9@5xe" filled="f" stroked="f"> <v:stroke joinstyle="miter"/> <v:formulas> <v:f eqn="if lineDrawn pixelLineWidth 0"/> <v:f eqn="sum @0 1 0"/> <v:f eqn="sum 0 0 @1"/> <v:f eqn="prod @2 1 2"/> <v:f eqn="prod @3 21600 pixelWidth"/> <v:f eqn="prod @3 21600 pixelHeight"/> <v:f eqn="sum @0 0 1"/> <v:f eqn="prod @6 1 2"/> <v:f eqn="prod @7 21600 pixelWidth"/> <v:f eqn="sum @8 21600 0"/> <v:f eqn="prod @7 21600 pixelHeight"/> <v:f eqn="sum @10 21600 0"/> </v:formulas> <v:path o:extrusionok="f" gradientshapeok="t" o:connecttype="rect"/> <o:lock v:ext="edit" aspectratio="t"/> </v:shapetype><v:shape id="_x0000_i1025" type="#_x0000_t75" alt="" style='width:12pt; height:12pt'> <v:imagedata src="file:///C:\DOCUME~1\SMALLC~1\LOCALS~1\Temp\msohtml1\01\clip_image001.gif" o:href="http://www.diendancacanh.com/forum/images/smilies/smile.gif"/> </v:shape><![endif]--><!--[if !vml]-->. Nếu trống vẫn còn e dè thì tiếp tục đậy lại để ~ 30 phút rùi mở ra quan sát, nếu trống chưa chịu thì vớt mái ra rồi dưỡng tiếp nhưng thông thường thì khó chú nào cầm lòng được với một em gái [/FONT][FONT=&quot]trong bóng tối [/FONT][FONT=&quot]Khi trống đã quậy mái rồi thì bạn có mở chậu ra nó cũng hỏng thèm đề ý, mục tiêu duy nhất của nó là em gái.
    Cứ cho nó quậy em mái cho đã rồi ta thả một em trống nicolai vô. Lúc đó nó sẽ quay ra bụp em trống nocolai. Đấm đá một hồi thường thì em trống nicolai bỏ chạy, khi đó nó sẽ rượt đuổi cả em nicolai lẫn em mái. Cứ cho nó đuổi thoả thích, đến khi em trống nicolai phờ phạt thì ta vớt ra, mái vẫn để lại. Nghỉ vài tiếng ta lại cho một em nicolai màu khác vào. Làm vài lần là được.
    Có trường hợp em trống nicolai hổng chịu chạy mà đá quyết liệt thì nó cũng bị sây xát chút ít nhưng không đáng kể vì con trống nicolai răng cỏ được bao nhiêu?
    Cách này chỉ mất vài ngày là có thể cho nó lên keo lại được rùi, bảo đảm nhả bọt mù trời [/FONT]

5. blackbetta

blackbetta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thì bạn cho nó vào cái lọ hoặc hũ thật to .. cho cục trùn chỉ vào đấy để 3 ngày trong bóng tối thì okie ngay mà mình còn cho cả con mái vào nữa..

6. mylovefish

mylovefish Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Này ,nếu cho cá mái vào quá lâu thì sẽ bị tác dụng ngươc đấy nhé!
    Có thể là do nó bị sốc nước or bạn quá mân mê nó làm nó hoảng , cá mới bao giờ cũng vậy ! chúc bạn thành công.