giúp mình với

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi nguyentuanhung, 19/6/08.

1. nguyentuanhung

nguyentuanhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    cách dây 2 hôm mình mới tậu 1/em cu mồi giọng thồ pha khá lắm, mối dất 4 năm/lồng, sơ ý cho vô lụp di dánh lúc gác sào nó nhẩy bung lông quá, hú hồn mang về sao bây giờ nó im luôn, lo quá A/E có cách nào cho nó gáy lại khg? giúp mình với con mồi này mới về nó siêng lắm treo chổ nào cũng gáy dủ giọng, dau lòng quá.

2. Huanpham

Huanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,744
    Thật sự mình không hiểu lắm, Chim mồi 04 năm lông mà nhẩy như bác nói thì lạ lắm.'
    Mà hình như bạn hơi vội thì phải. Chim hiện tại chưa quen chủ mới mà bạn mang đi rồi lại không cẩn thận thì..
    Bẫy giờ bạn phải tìm nơi yên tỉnh cho Em nói rồi để đó khoản 2 ngày sau là gáy lại thôi (nếu là mồi hay và 4 năm tuổi lồng).
    Thân.

3. nguyentuanhung

Thích đã nhận:
    42
    to huanpham.cám ơn bạn nhé. thằng em gáy lại rồi nhưng còn hơi sốc. cho A hỏi nếu bản thân nó quen dánh dất rồi bây giờ dổi qua lụp khg biết có ổn khg? chứ nó thấy cây gác là bung liền, hay phải tập lại cho nó quen sào. sợ khg biết hư luôn con mồi thì tiêu[ nói thật A khoái nó lắm gáy gù bài bản khỏi chê]

4. Huanpham

Huanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,744
    Phái tập nó từ từ thôi bác ạ. Có nhiều con mồi vừa đất vừa cây cùng một lúc đều tốt (chơi cây không được cho xuống đất chơi). Nhưng có nhiều con thì giỏi một thôi.
    Nhưng nếu Mồi đất mà lên cây thì không có vấn đề gì, ngược lại thì có thể không ổn.
    Riêng con mồi của Bác thì bác phải tập cho EM nó quen dần với sào trước rồi Mình mới mang đi rừng. Nhưng theo Em thì nếu nó quen chủ và sung thì có nhãy đi nưã, sau khi máng xong khoản vài phút hoặc hơn là cất tiềng à.
    Chào bác.

5. TRONG NGUYEN

TRONG NGUYEN Guest

Xin chào a nguyentuanhung !
    Theo Nguyên nghĩ con mồi chuyên đánh đất 4 năm rồi ...thì sở trường của nó là ở dưới đất , bắt bổi ở dưới đất .... nay anh thấy nó hay quá .... nên đưa lên lụp đánh cây , huấn luyện nó thành một con mồi cây ....cũng được ... nó vẫn trở thành con mồi cây được .... nhưng có một điều Nguyên dám chắc rằng nó sẽ không bao giờ hay bằng khi anh đánh nó ở dưới đất .... anh đưa nó lên cây nó sẽ bị sượng , nó cũng gáy gù lia lịa khi gặp bổi ... nhưng nó sẽ không biết cách dụ làm sao để con bổi nhảy vào lụp ... cái này thì em đụng hoài .... vẫn hay , vẫn bài bản ...mà đến hồi kết thì .... nhưng cũng con bổi đó mà anh đem nó xuống đất nó bắt ngay .... cho nên theo Nguyên thì : nếu anh thích đánh mồi cây thì nên chọn mồi cây mà mua .... cũng có những con mồi hay đánh được cả hai vai "cây và đất" ... nhưng nếu ta để ý kỹ thì vẫn có sự chênh lệch 8-10 không khi nào 10-10 cả ... có đôi lời tâm sự gởi đến anh ...thân chào .

6. nguyentuanhung

Thích đã nhận:
    42
    to TRONG NGUYEN rất cám ơn em thiện ý của em. nhưng phạm vi TP khó chơi mồi dất quá mới tính thử làm mồi cây, hậu quả nó làm A hú hồn luôn . thôi vậy chắc kiếm thêm em mồi cây quá. à NGUYEN cho A hỏi sao con mồi cây lúc truớc mua 5 mùa rồi, dạn chim lắm vậy mà móc lên cây nó thúc liền không tới 30 phút bổi về liền. có con thổ bổi hay quá nó gù vang trên ngọn cây, âm nghe rền vang, nó gù liên tục khí thế lắm. thế là con mồi cây im luôn nản quá . cho A ý kiến nhé sao bây giờ ta. con bổi này dể lâu chắc mất quá..?

7. TRONG NGUYEN

TRONG NGUYEN Guest

Chào anh ! đã nói là con mồi cây 5 tuổi lồng thì loại này phải dà nghề dữ lắm ...chứ như anh nói mồi của anh chiêu bổi bay về ... khi bổi cự lại thì con mồi im re.... theo Nguyên thì có hai tình huống như sau :
    - Thứ nhất : con mồi của anh lâu quá không đi đánh nó xuống chim .... nếu anh thấy khi bổi bay về nhập tàn mà nó lội .... thì còn chơi được chứ nó đứng im re ..là nó có triệu chứng bỏ bổi rồi đó .... ta chuyển nó sang làm cu khách thôi !
    - Thứ hai : anh để ý khi bổi về nó đứng im không nhúc nhích ... mà còn teo lại nữa .... thì nó sợ giọng gáy của con bổi đó ... hoặc nó thấy bồ cắt đậu ở đâu đó mà ta không nhìn thấy ...
    Nguyên chỉ dự đoán vậy thôi anh nên đi thử ít nhất 2 lần rồi hãy quyết định ... có nên mua con mồi khác hay không ...À ! con chim mà có triệu chứng bỏ bổi thì anh để ý xem phần lông ức hay lông ngực nó sẽ bị sần lên ... không láng mướt như những con chim khác .... có vài lời góp ý cùng anh ... thân chào .

8. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Theo mình con chim mồi của bác có vấn đề rồi. Nói ra bác đừng buồn, chim mồi của bác 99% là mồi " hư " rồi. Bác nên tìm con mồi khác đi bác. Kinh nghiệm, bác nên đi đánh bẫy thử trước khi mua. Nếu không bác sẽ gặp nhiều con như vậy nữa. Bởi mới nói; Thầy bói có giỏi cỡ nào cũng không thể coi ra con chim hư " bể ". Chúc bác có con mồi hay.
    Thân,

9. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Các bác đọc không kỹ ý của bác nguyentuanhung roài:D Tất nhiên là con mồi của bác ấy có vấn đề. Nguyên nhân thì bác Trọng Nguyên đã nói rồi, nhưng mà bác ấy vẫn lo là để con bổi đó ở ngoài lâu sợ có người bắt mất, vậy nên bác nào ở TP HCM mà có mồi chiến thì giúp bác ấy thu phục con bổi hay kia đi đã. Vừa có cơ hội giao lưu, vừa có dịp giới thiệu đến bạn chơi tài nghệ con mồi của mình.

10. nguyentuanhung

Thích đã nhận:
    42
    rất cám ơn A/E cho ý kiến về con chim này. và hôm nay mình tìm ra gốc con này ở daklak, chim non nuôi lên hơn 5 năm lồng, chuyên di rừng, thật sự thì khi mình móc lên cây là nó gáy thúc liền, ở nhà ít gáy lắm, kè với mồi dữ nó gù ác lắm xong cứ chòi lồng qua dá, nếu chim bể nó có vậy khg mấy bác? nó có dặc diểm cườm dóng dầy, có rảnh ở ngực, chân khô tướng be con lắm.

11. than tien

than tien Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn có điều kiện thì pos ảnh lên cho anh em trên diễn đàn xem và đánh giá hộ cho các cao thủ xem bói hay lắm đấy.

12. nguyentuanhung

Thích đã nhận:
    42
    thanks THAN TIEN dể mình tìm cách pos hình xem ? nhưng cho hỏi như vậy nó có bể khg bạn, hôm nay lại di gác thử nó gáy thúc cũng dữ lắm.

13. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Chào bác Hung, Nếu con chim bác nó chòi lòng về hướng chim rừng thì khả năng chơi được (trừ khi nó là chim mái), và nếu thỉnh thoản tái gù. Còn nếu nó chòi lòng về hướng khác với chim rừng... thì chắc rằng nó đã hư.... Thông thường chim con nuôi lên có thời gian mồi rất ngắn.....bác nên xét lại điểm này
    Hy vọng rằng chim bác còn khả năng chơi được.

thân,

14. nguyentuanhung

Thích đã nhận:
    42
    thanks BAN CHU . bạn cho mình hỏi [ thông thường chim con nuôi lên có thời gian mồi rất ngắn... ] là sao vậy bạn, mình mới chơi thôi nên khg rành lắm. có diều nó ít gáy lắm, khi treo nó lên cây mới gáy.

15. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Thông thường một con mồi có nguồn gốc từ bồi rừng, nếu tướng đẹp thì khi ra mồi, chơi thời gian mồi bẫy rất lâu, có khi suốt đời con chim. Còn nếu mồi có nguồn gốc nuôi từ chim non lên, thì thời gian đứng mồi ngắn, thông thường từ vài tháng tới 2hay 3 năm, và hiếm có con nào bẫy mồi lâu hơn... có lẽ là do không kinh nghiệm tranh giành, lãnh địa, thức ăn...kinh nghiệm chiến đấu kém, bay nhảy gần như không có ...một phần do thức ăn lúc nhỏ lớn lên không đủ chất.... nên tư chất kém cỏi hơn những con chim trong tự nhiên, nên khi nó ra mồi kiểu " sáng nở chiều tàn" là vậy. Cũng giống như gà vây; gà công nghiệp có bao giờ ngon hơn con gà thả đâu....
    Banchu tôi có dòng để chia sẽ, nếu có sai thì mong các bác bỏ qua,
    thân,

16. nguyentuanhung

Thích đã nhận:
    42
    wow hay quá BAN CHU ơi bạn nói ngay tróc nó rồi dó. mình khoái câu [sáng nở chiều tan] ghê . BAN CHU bắt dúng mạch con chim mình rồi. nắng mưa thất thường, khi thì làm ào ào khi thì treo ngay cội bổi về nó câm luôn . cám ơn BAN CHU nhiều lắm. chắc mình dập dầu nó quá.

17. loc ct

loc ct Hội trưởng cu Sài Gòn

Thích đã nhận:
    19,636
    Trong thực tế huấn luyện một con mồi đất khó khăn và mất nhiều thời gian hơn một con mồi cây. Con mồi đất hay là con gù nhiều và phải biết rước bổi . Hiện tại đi mua một con mồi đất khó hơn hơn con mồi cây vì mồi đất hiếm vì hay bị hi sinh hơn (( Chồn, chó, mèo...)). Theo tôi Nguyêntuanhung đã mua được con mồi đất 4 năm lồng thì cứ để nó đóng vai đất, hãy đi mua hoặc huấn luyện một con mồi cây khác sẽ tốt hơn .

18. nguyentuanhung

Thích đã nhận:
    42
    to-LOC CT. bạn nói dúng rồi, nhưng ở TP khg có cơ hội dánh dất, cây thì mang móc dễ hơn. có diều nó thấy sào bung dữ quá nhưng dể một hồi vẩn gáy. mình tức quá nhổ duôi nó luôn vậy mà qua hôm sau nó vẩn gáy, nhưng mình cảm thấy như nó sợ mình khg dứng chim như mấy hôm dầu. mình treo nó ngoài ban công nó gáy mà có con bổi về dậu trên dây diện nhìn xuống , mấy hôm nay nó tới hoài, có hôm dậu trên mái tôn gáy. sao mình thấy con chim của mình nó cứ nằm nhịp nhịp cánh rồi cú cúc cu liên tục, nó khg gù mà cứ cùcuccu. ? sao mình nghi con bổi này là nàng quá.