Giúp mình với

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi Tran tuan Huy, 9/10/08.

1. Tran tuan Huy

Tran tuan Huy Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình là lính mới,mình nhờ các bạn giúp mình một chút.Mình có một chú chòe lữa đã được ba năm tuổi lồng hiện giờ nó muốn rớt lông nhung chưa chịu rớt giờ mình muốn cho nó rớt thì phải làm như thế nào nhờ các bạn chỉ dùm.Cám ơn trước nhé~X([-(

2. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    bác có thể tham khảo cách của bác quocdatvungtau đã hướng dẩn ở một topic khác cũng có bác thắc mắc tương tự nhé
    link: http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=58697
    chúc cho con chim của bác sớm thay một bộ lông đẹp!

3. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Những bài này trên diễn đàn rất nhiều người hỏi và cũng rất nhiều người trả lời. Sao anh em mình không chịu đọc kỹ rồi hẳng hỏi để tránh làm loãng đi. Nếu ngại quá thì dùng chức năng tìm kiếm, có mà đọc cả ngày.

4. gahoang

gahoang Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình cũng có một con như bạn mình nuôi 7 năm rồi 2 năm nay ko rớt lông nổi bạn hà , mà lai chim hay nữa nên tiếc ko bán giờ ko còn chịu đựng dc nũa rồi, bạn thử cho ăn trứng kiến thôi cho nó mát xem có rớt ko?

5. boyhue

boyhue New Member

Thích đã nhận:
    0
    sao con chòe than của em nuôi từ chim con lên mà đã 1 năm rồi mà nó không biết hót thế

6. Choe Lua boi

Choe Lua boi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn có đem chim đi dợt tại các tụ điểm không? vì chim con phải đi học mới biết hót bạn ơi. Nếu em nó chỉ kêu thôi thì chắc là chim mái rồi. Vì chim con cũng hay hót chuyện lắm mặc dù chưa hay. Bạn chụp hình và gửi lên cho mọi người xem thử em nó là trống hay mái rồi mới có cách giải quyết nhé.

7. quankiet

quankiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    *Nếu tới mùa thay lông,Chim ko rớt lông hoặc rớt chậm có thể là do chim quá sung sức(cũng có trường hợp chim quá yếu), ta nên cho chim ăn nhìu mồi tươi, tạm thời ko cho ăn sâu khô, treo chim ở nơi yên tĩnh , ko đem đi dượt, xổ chim... từ từ rùi chim sẽ thay thui, cố gắng bạn nhé.
    *Chòe than nuôi 1 năm nếu đã thay lông rùi thì xem bộ lông chim, đen là trống, xám là mái. Chim bạn ko hót có thể là do ko có lửa(nhưng theo mình ít ra cũng phải có đi chuyện chứ), bạn bổ sung nhìu cào cào vào nhé. Chim than mái vẫn đi chuyện, vẫn hót và siêng hót như chim trống, chỉ hót giọng ngắn hơn thui bạn ah.

8. Tran tuan Huy

Tran tuan Huy Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn các bạn rất nhiều.Cho mình hỏi thêm một câu nữa nhé.Chú lữa của mình quá yếu,hiện giờ mình đang cho Cào cào,trứng kiến,dế và một ít sâu tươi,cho ăn như vậy có đủ sức để rớt lông không.Mong các bạn đừng giận mình,thật sự mình không có kinh nghiệm về nuôi chim

9. quankiet

quankiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Cho ăn với khẩu pâần như vậy thì chim sẽ rớt lông thôi, chú ý cho cào cào nhìu tý nhé bạn, cào cào rất quan trọng với chim đấy. Cứ tẩm bổ vậy kà ok rùi, tâấy chim bay nhảy bình thường thì cứ từ từ chờ chim thay lông nhé, chim ủ rù thì chờ mua chim mới ^^. Tới mùa thay lông, sẽ có chim thay sớm, cũng có chim thay trễ, có khi con này thay toàn bộ rùi mà con khác mới rớt có 1 tý lông àh, nên bạn đừng quá lo lắng, cứ từ từ mà chăm sóc, bạn nhé. Chúc bạn có 1 chú chim tươi tắn^^